. .
Logo
. เปิดรับบริจาคค่าใช้จ่ายบ้านโกลด์ฮิพส์หลังใหม่งบ 70,200 บาท Go back
สร้างหัวข้อใหม่   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    Goldhips Board » ข่าวสารเว็บ Goldhips ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
ผู้ตั้ง ข้อความ
temo
< หัวหน้าห้อง >

< หัวหน้าห้อง >

ตอบ: 6046
คติพจน์: สติ มา ปัญญา เกิด
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง: เปิดรับบริจาคค่าใช้จ่ายบ้านโกลด์ฮิพส์หลังใหม่งบ 70,200 บาท
:01 สวัสดีครับทุกท่าน อัพเดทข้อมูลล่าสุด 6 พ.ย. 51

อ้างอิงจาก:
จำนวนผู้บริจาค 83 ราย จากเป้าหมาย 150 ราย

ต้องการผู้ช่วยบริจาคอีก 67 รายก่อนถึงเป้าหมาย

ชำระเงินค่าใช้จ่ายรายปี 2551-2552
ช่วงประมาณปลายเดือน พ.ย. 51

อ้างอิงจาก:
รายละเอียดการโอนเงินบริจาคผ่านทางบัญชีธนาคาร

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเฉลิมนคร

ชื่อบัญชี : นาย กิตตินันทน์ สิริเวสมาศ

ประเภทบัญชี : ออมทรัพย์

เลขที่บัญชี : 037-248682-7

อ้างอิงจาก:
สรุปจำนวนยอดผู้บริจาค เริ่มโครงการบริจาคตั้งแต่วันที่ 26 ส.ค. 51
เปิดรับบริจาค 2 รอบ
รอบแรกเริ่มช่วงปลายเดือนส.ค.
รอบที่ 2 เริ่มช่วงปลายเดือนต.ค.

เดือน ส.ค. 51 - จำนวนผู้บริจาค 38 ราย
เดือน ก.ย. 51 - จำนวนผู้บริจาค 15 ราย
เดือน ต.ค. 51 - จำนวนผู้บริจาค 7 ราย
วันที่ 1-6 พ.ย. 51 - จำนวนผู้บริจาค 23 ราย

จำนวนยอดผู้บริจาคทั้งหมด ณ วันที่ 6 พ.ย. 51 จำนวน 83 ราย

ตั้งเป้าผู้บริจาคไว้ 150 ราย
ต้องชำระเงินค่าใช้จ่ายรายปี 2551-2552
ช่วงประมาณปลายเดือน พ.ย. 51

หมายเหตุ : นับจำนวนผู้บริจาคตามจำนวนครั้งการโอนเงินเข้าบัญชีธนาคาร
สำหรับผู้ที่ช่วยบริจาคจากรายเดียวกันทั้ง 2 รอบก็นับเป็นผู้บริจาค 2 รายครับ

เนื่องจากเว็บ Goldhips ขยายตัวอย่างรวดเร็ว มีคนเข้าเว็บถึงหมื่นกว่าคน/วัน
โฮสต์ที่ให้บริการเช่าพื้นที่ไม่สามารถรองรับได้อีกต่อไป
ทำให้ผมจำเป็นต้องสั่งซื้อเครื่อง Server มาใช้เพื่อรองรับการขยายตัวอย่างต่อเนื่อง
เพื่อใช้เป็นบ้านโกลด์ฮิพส์หลังใหม่ที่หลังใหญ่กว่าเดิมรับคนได้มากขึ้น
พร้อมกับความเร็วในการโหลดหน้าเว็บที่เร็วขึ้น
ซึ่งส่วนนี้ก็มาพร้อมกับค่าใช้จ่ายในระดับสูงมาก

อ้างอิงจาก:
ค่าใช้จ่ายประจำปี 2551-2552 เป็นจำนวนเงิน 70,200 บาท

รายละเอียดค่าใช้จ่ายมีดังนี้ครับ

หน้าตาบ้านโกลด์ฮิพส์หลังใหม่ (เครื่อง Server ประจำเว็บ Goldhips)

- ค่าเครื่อง Server + ค่า Setup และ Config Hosting Server
42,700 บาท

- ค่าวางเครื่อง Server และค่าดูแลรายปี
27,500 บาท

ผมทำการสั่งซื้อ Server เครื่องใหม่เรียบร้อยแล้ว
ค่าใช้จ่ายส่วนต่างๆ ก็ต้องเริ่มทยอยจ่ายแล้วนะครับ

ภาระค่าใช้จ่ายส่วนนี้เป็นจำนวนเงินที่สูงมาก
ซึ่งผมคนเดียวก็รับไม่ไหว
บ้านโกลด์ฮิพส์จะอยู่ได้ระยะยาวจากเงินบริจาคช่วยเหลือของทุกท่านนะครับ
ต่อจากนี้ค่าใช้จ่ายสำหรับบ้านโกลด์ฮิพส์รายปีจะสูงถึงหลายหมื่นบาทต่อปีแล้ว
งบส่วนนี้จะไม่ได้มองแค่ค่าใช้จ่ายในปีนี้เท่านั้นแต่ต้องมองถึงปีต่อๆ ไปอีกด้วย
ถ้ามียอดบริจาคเกินก็จะนำไปทบเป็นค่าใช้จ่ายปีต่อๆ ไปครับ

ร่วมด้วยช่วยกันบริจาคหน่อยนะครับ
เงินบริจาคของท่านจะช่วยให้มีงบในการสานต่อบ้านโกลด์ฮิพส์ระยะยาวต่อไป

:01 ขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมด้วยช่วยกันบริจาคครับ

การลงทุนคือการเสี่ยง การวิเคราะห์ไม่ใช่ข้อเท็จจริง สภาพการเก็งกำไรทองคำมีความผันผวนสูง โปรดใช้ข้อมูลและวิจารณญาณของตนเองในการตัดสินใจ

แก้ไขล่าสุดโดย temo เมื่อ 15 / 12 / 2008, 10:42, ทั้งหมด 4 ครั้ง
Chalala
< สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 3243
คติพจน์: เมตตาธรรมค้ำจุลโลก
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
temo พิมพ์ว่า:
:01 บอกเล่าความเป็นมา

:10 ตอนแรกที่ทำเว็บก็ไม่ได้คิดว่า จะต้องใช้ค่าใช้จ่ายเยอะขนาดนี้
ช่วงแรกๆ ค่าใช้จ่ายยังน้อย สามารถหาที่เช่าโฮสต์ราคาถูกมาใช้งานได้
พอทำเว็บถึงจุดหนึ่งที่คนเข้ามากขึ้น
จะเริ่มมีปัญหาตามมาในเรื่องของการหาโฮสต์ที่จะลง
พอคนเข้าเว็บเยอะจะเป็นภาระของเครื่อง Server
ทำให้การบริการของลูกค้ารายอื่นมีปัญหาตามไปด้วย
จึงเป็นสาเหตุเหตุให้หลายๆ โฮสต์เชิญเว็บที่มีขนาดใหญ่ขึ้นออกจากโฮสต์
ตั้งแต่ทำเว็บมา ผมวิ่งหาที่ลงโฮสต์เจ้าใหม่มาหลายเจ้าแล้ว
ค่าใช้จ่ายก็จะสูงมากขึ้นตามจำนวนคนที่เข้าเว็บมากขึ้น

:13 เปรียบเสมือนบ้านหลังเล็ก แต่คนเข้ามาอยู่ในบ้านเยอะมากจนล้น
บ้านก็ใกล้จะพังแล้ว ถ้าไม่มีทุนขยับขยาย บ้านนี้ก็จะพังไปในที่สุด
ถ้าอยากให้อยู่ต่อได้ก็ต้องไปหาบ้านใหม่ที่ใหญ่ขึ้น
การหาบ้านใหม่ ก็จะตามมาด้วยค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้น :09
เพื่อรองรับจำนวนสมาชิกที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง
ผมก็ไม่ได้คิดว่าเว็บจะขยายตัวขนาดนี้ ตอนปี 49 คนเข้าเว็บแค่หลักร้อยคน / วัน
มาปี 51 คนเข้าเว็บขยายตัวไปถึง 7-8 พันคน / วัน

:10 ลองไปดูเว็บเพื่อนบ้าน ก่อนหน้านี้จะเห็นอาการเว็บล่ม เว็บโหลดช้า
ปัญหาก็มาจากจำนวนคนเข้าเว็บเยอะมาก จน Server รับไม่ไหว
จนต้องใช้ทางออกสุดท้าย คือไปเช่า Server ทั้งเครื่องเลยเพื่อรองรับ
ปัญหาที่ตามมาก็คือ ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ก็จะสูงขึ้นมาก
ตอนแรกที่ไปหาข้อมูลว่า ถ้าจะต้องเช่าโฮสต์ทั้งเครื่องจะมีค่าใช้จ่ายเท่าไร

:13 จากการหาข้อมูลปีแรกค่าใช้จ่ายถ้าเช่าซื้อโฮสต์ทั้งเครื่องล่อไปเกือบแสน
ยิ่งโฮสต์ที่มีชื่อเสียงล่อไปแสนกว่าบาท
ส่วนเว็บเพื่อนบ้านจะมีทีมงานของเขา และก็มีสปอนเซอร์ช่วยเหลืออยู่แล้ว
เพราะอยู่ในวงการร้านทอง ก็จะมีร้านทองที่เป็นเพื่อนๆ กันมาช่วยออกค่าสปอนเซอร์
การรวมตัวของกลุ่มร้านทองจะแข็งมากและก็จะช่วยเหลือกันเพื่อให้เว็บอยู่ต่อได้

:10 ส่วนเว็บนี้ก็ผมทำด้วยน้ำใจ ถามว่าผมเกี่ยวข้องกับร้านทองหรือเปล่า
ผมก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับร้านทองเลย
แล้วลงทุนทองเยอะหรือเปล่า
ผมซื้อทองไม่กี่บาทเอง ผมก็ไม่ใช่คนมีฐานะอะไร
มีเงินเก็บอยู่นิดหน่อย
ก็แบ่งมาลงทุนทอง เพราะดอกเบี้ยธนาคารต่ำก็ดีกว่าฝากธนาคาร
ถึงจะลงทุนเยอะหรือน้อยก็ต้องมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
คงไม่มีใครอยากลงทุนแล้วต้องขาดทุนนะครับ
ก็ต้องศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ
เว็บนี้ผมทำให้ทุกคนที่อยากลงทุนไม่ว่าจะลงทุนมากหรือน้อย
ก็จะได้มาใช้ประโยชน์ได้เหมือนกัน

ผมทำเว็บในมุมมองของนักลงทุนทองคำว่าต้องการอะไรบ้าง
จากการที่พอจะมีความรู้ด้านทำเว็บบ้าง แล้วก็ทำเว็บนี้ขึ้นมา
ข้อมูลอะไรที่ผมรู้ ผมก็นำมาใส่ไว้ในเว็บนี้หมด
จากประสบการณ์ที่เคยติดดอยมาก่อน
โดยที่ลงทุนทองโดยไม่มีความรู้ และก็ไม่ได้อ่านข่าวสักเท่าไร
ก็ไม่อยากให้คนอื่นต้องมาติดดอยโดยไม่รู้ทิศทางเหมือนสมัยผมที่เคยโดนมาแล้ว
ก็เลยสานต่อทำเว็บนี้มาเรื่อยๆ

:10 ส่วนแกนหลักของเว็บก็มีผมทำอยู่คนเดียว
All in One, Everything I can ทุกอย่างในเว็บ ผมวิ่งเต้นทำคนเดียวหมดเลย
ก็ยัง งงๆ อยู่ว่า รับผิดชอบเว็บนี้มาถึงจุดนี้คนเดียวมาได้ยังไงเหมือนกัน

:01 ขอขอบคุณทุกๆ น้ำใจที่ช่วยเหลือของสมาชิกทุกๆ ท่านนะครับ
อย่างน้อยปีนี้ผมก็ตลุยหาทางลงโฮสต์ได้อีก 1 ปี
ปีต่อๆ ไปก็ค่อยหาทางกันต่อไปว่าจะต้องทำยังไง

:13 ก่อนหน้านี้ผมก็คิดว่า เว็บนี้จะถึงทางตันแล้ว
จนต้องประกาศให้สมาชิกให้ทราบไว้ก่อนว่า
ผมรับค่าใช้จ่ายขนาดนี้ไม่ไหวอาจต้องปิดตัว
จากความช่วยเหลือของเหล่าสมาชิกก็ทำให้ผมพยายามสานต่อเว็บนี้ต่อไปได้
ตอนนี้ก็ต้องมองเผื่ออนาคตในระยะยาวมากขึ้น
ในระยะยาวที่จะไม่ต้องรบกวนสมาชิกให้ช่วยเหลืออีก
ก็คือ ต้องทำให้เว็บนี้มีสปอนเซอร์หลักระยะยาวเพื่อเลี้ยงตัวเองต่อไปให้ได้ครับ

:01 สวัสดีเพื่อนๆ หลานๆ ชาว Goldhips ทุกคนค่ะ
ข้อความข้างบนของคุณโม เจ้าของบ้านนั้น ป้าไปอาวมาจากอีกกระทู้นึงอะค่ะ เผื่อที่สมาชิกที่เข้ามาใหม่ หรือคนที่ผ่านเข้ามาอ่าน จะได้ทราบถึงความเป็นมาของบ้านโกลด์ฮิป อะค่ะ
:02 แต่ ณ ตอนนี้ป้าว่าคงถึงเวลาที่พวกเราต้องร่วมแรงกันอีกแล้วละค่ะ สาเหตุเพราะเวปโกลด์ฮิปโตขึ้นทุกวัน ตอนนี้คนหันมาลงทุนทองกันมากขึ้น คนจึงเข้ามาดูมากขึ้นเป็นธรรมดา ทำให้ต้องขยาย SERVER ดังที่คุณโม บอกในตอนต้น

ป้าขอเสนอไอเดียสำหรับสมาชิกทั้งเก่า และใหม่ และ ท่านที่ไม่ได้เป็นสมาชิกแต่เข้ามาอ่านทุกวัน ดังนี้
1. ณ ตอนนี้ บ้าน goldhips ยังไม่เคยเก็บค่าสมาชิกแต่อย่างใดตลอดเวลา 3 ปี ที่ผ่านมา(นับแต่บ้านหลังแรก) ด้วยเหตุนี้ป้าจึงขอเสนอให้สมาชิกที่อยากให้บ้านนี้อยู่กับพวกเราไปนานๆ ร่วมกันเสียสละเงินตามกำลังศรัทธา จะน้อย จะมาก ไม่ว่ากัน โดยโอนเงินเข้าบัญชี ที่คุณโมแจ้งไว้ เพื่อให้คุณโมรวบรวมเงินไปจ่ายค่าSERVER ใหม่
2. ป้าว่าเวปนี้เป็นเวปที่ให้ความรู้กับนักลงทุนทองคำ ทั้งสมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ และผู้ที่ผ่านเข้ามาดูทุกวัน เนื่องด้วยข้อมูลในบ้านนี้มีครบถ้วน คุณโม อัพเดทข้อมูลทุกวัน นอกจากนี้สมาชิกทั้งเก่าและใหม่ หลายท่าน ยังเสียสละเวลามาวิเคราะห์ข้อมูล และหาข้อมูลข่าวสารมาแปะไว้ให้ดู รวมทั้งผู้รู้ก็เข้ามาตอบคำถามให้สมาชิกอยู่ตลอดเวลา ซึ่งเป็นน้ำใจของสมาชิกที่มีต่อสมาชิกด้วยกัน ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีมากๆ เป็นความเมตตาต่อกัน ซึ่งมีน้อยลงๆในสังคมปัจจุบัน
3. อยากบอกสมาชิกทุกคนว่า การช่วยกันครั้งนี้นับเป็นกุศลอย่างยิ่ง อย่างน้อยเราก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เวปนี้อยู่ต่อไป เป็นกุศลที่เราทำให้นักลงทุนหน้าใหม่ ได้มีข้อมูลในการตัดสินใจ ในการซื้อ-ขาย ทอง โดยส่วนตัวป้าที่ไม่ค่อยได้ทำประโยชน์อันใดกับใคร ได้ช่วยตรงนี้ก็รู้สึกดีแระ อย่างน้อยก็จะได้รู้สึกว่าทำประโยชน์ให้กับบ้านนี้บ้างอะค่ะ
4. อยากบอกว่าเวลาเราได้รับซองกฐินจะที่ไหนก็ตาม รู้จักเจ้าภาพบ้าง ไม่รู้จักก็เยอะ เราก็ยินดีที่จะใส่เงินทำบุญ มากบ้างน้อยบ้างตามกำลังศรัทธาของแต่ละคน เขาจะไปทอดวัดไหนก็ไม่รู้จัก ใครเป็นเจ้าภาพ บางครั้งก็ไม่ได้อ่าน เขาฝากซองต่อๆกันมาก็ทำบุญกันไป :02 แต่ครั้งนี้เป็นกุศลที่มองเห็นชัดเจนว่าเราทำไปจะถึงคนอีกเป็นหมื่นต่อวัน รวมทั้งตัวเราก็มีข่าวสารข้อมูลให้ดูทุกวัน แล้วเราจะไม่ช่วยกันคนละไม้ละมือหรอคะ ร่วมด้วยช่วยกันค่ะ :02
:02 อีกประการหนึ่งก็ฝากโหวตเสียงให้เวปกันด้วยนะคะ หากเรทติ้งดี เวป goldhips อยู่ลำดับต้นๆ จะได้มีคนมาซื้อโฆษณาเยอะๆ ค่ะ เวปได้อยู่รอดโดยไม่ต้องรบกวนสมาชิก

:04 แหะ แหะ แหะ แมงโม้ป้าชามาอีกตามเคย พิจารณากันดูนะคะ :02

:02 ใครมีไอเดียอย่างไรก็มาแชร์กันนะคะ :02

สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ
isaree_16
< แฟนพันธุ์แท้ >

< แฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 150
คติพจน์: ต้องสู่.....เพื่อความฝัน
spacer
ตอบ เรื่อง:
:19 :19 :19

พรุ่งนี้จะโอนเงินช่วยนะค่ะ แต่นีส่ง PM ไม่เป็น ไม่ต้องส่งก้อได้เนอะ

ถ้าพรุ่งนี้โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะค่ะ ด้วยความยินดีค่ะ

Chalala

ตอบ: 3243
คติพจน์: เมตตาธรรมค้ำจุลโลก
spacer
ตอบ เรื่อง:
isaree_16 พิมพ์ว่า:

พรุ่งนี้จะโอนเงินช่วยนะค่ะ แต่นีส่ง PM ไม่เป็น ไม่ต้องส่งก้อได้เนอะ

ถ้าพรุ่งนี้โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะค่ะ ด้วยความยินดีค่ะ

:02 :02 ขอบคุณน้อง isaree แทนคุณโม และสมาชิกทุกคนด้วยค่ะ ถ้าร่วมด้วยช่วยกัน บ้านโกลด์ฮิป อยู่รอดแน่ๆ ค่ะ ขอให้บุญกุศลนี้ ส่งให้น้อง isaree รวยๆๆๆๆๆๆๆๆ ซื้อทองที่ Low ขายที่ High ถ้ามีดอยก็ขอให้ลงดอยได้ในเร็ววันนะคะ :02 :02
แจ้งคุณโม ทาง PM ตรงนี้เลยนะคะ น้องนี http://www.goldhips.com/board/privmsg.php?mode=post&u=2

สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ
saintnum1

ตอบ: 283
คติพจน์: ขำวันละนิดจิตแจ่มใส
spacer
ตอบ เรื่อง:
ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ

แล้วจะโอนไปช่วยเหลือนะครับ

รบกวนพี่ๆน้องๆทุกท่านด้วยนะครับเด้อค่าเด้อ

ชีวิตนึงเกิดมาขอให้ทำความดีมากๆนะครับ จะมีแต่คนรักและศรัทธาไปตลอดกาล

เงินแค่ไม่กี่บาทของท่านสามารถทำให้เว็ปนี้อยู่ได้อีกนาน

และจะเป็นเว็ปที่ช่วยเป็นข้อมูลให้ท่านในการลงทุนทองได้อีกนานครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเหลือนะคร้าบ

ดอยตุง (พายทอง 10 / พายไส้กรอกฮิๆ)

:01 :02 :02 :01
.
.
.
สร้างหัวข้อใหม่   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    Goldhips Board » ข่าวสารเว็บ Goldhips ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้า 1 จาก 10

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

[ ข้อความที่โพสต์ในกระดานสนทนานี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวข้องกับความรับผิดชอบของทางเว็บไซต์ ]

Copyright 2007 | Goldhips.com | All Rights Reserved.

.
. . .