. .
Logo
. เปิดรับบริจาคโครงการสานต่อเว็บ Goldhips 5 ปี Go back
สร้างหัวข้อใหม่   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    Goldhips Board » ข่าวสารเว็บ Goldhips ไปที่หน้า 1, 2, 3 ... 18, 19, 20  ถัดไป
ผู้ตั้ง ข้อความ
temo
< หัวหน้าห้อง >

ตอบ: 5974
คติพจน์: สติ มา ปัญญา เกิด
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง: เปิดรับบริจาคโครงการสานต่อเว็บ Goldhips 5 ปี
อ้างอิงจาก:
:01 สำหรับผู้ที่ต้องการบริจาคเงินช่วยเหลือเว็บ
โอนเงินบริจาคผ่านทางบัญชีธนาคารนี้นะครับ

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเฉลิมนคร

ชื่อบัญชี : นาย กิตตินันทน์ สิริเวสมาศ

ประเภทบัญชี : ออมทรัพย์

เลขที่บัญชี : 037-248682-7

:01 จากความช่วยเหลือของสมาชิกผู้ใจบุญทุกท่านทำให้สามารถผ่านพ้นค่าใช้จ่ายระดับสูง
จากการสั่งซื้อเครื่อง Server มารองรับการขยายตัวของผู้เข้าชมเว็บไซต์
งบประมาณปี 2552 เป็นจำนวนเงิน 80,000 บาท
สำหรับปีต่อๆ ไปคาดการณ์เป้าหมายงบประมาณ 50,000 บาท/ปี

:01 ผมจะเอาเงินบริจาคส่วนนี้มาใช้จ่ายค่าใช้จ่ายเว็บ Goldhips ในปีต่อๆ ไป
ท้ายที่สุดแล้ว ถ้าเหลือเงินในบัญชี ผมจะเอาเงินก้อนนี้ไปทำบุญนะครับ

:04 แผนการการสานต่อเว็บ Goldhips

ผมนำเงินบริจาคไปเช่าชื่อโดเมน 5 ปี ปีละ 340 บาท = 1,700 บาท
เนื่องจากโครงการนี้เป็นโครงการระยะยาวก็เลยเช่าชื่อโดเมน 5 ปี
เป็นหลักประกันการสานต่อเว็บนี้ต่อไปในระยะยาว
ช่วงระยะเวลา : 12 ต.ค. 51 - 11 ต.ค. 56

ทำการสั่งซื้อเครื่อง Server เพื่อรองรับการขยายตัวของผู้เข้าชมเว็บไซต์
ที่ขยายตัวอย่างรวดเร็ว จำนวนผู้เข้าชมเว็บไซต์ประมาณ 8,000 - 10,000 คน/วัน
(อายุการใช้งานเครื่อง Server ประมาณ 3-5 ปีก็ต้องทำการเปลี่ยนเครื่องใหม่)

+ วันที่ 25 พ.ย. 51 ได้ทำการจ่ายเงินค่าเครื่อง Server และค่าใช้จ่ายทั้งหมด
สำหรับการสานต่อบ้านโกลด์ฮิพส์ปี 2552 งบประมาณ 80,000 บาท

:01 ขอขอบพระคุณทุกท่านที่บริจาคเงินช่วยเหลือเว็บ Goldhips ให้อยู่ได้ต่อไปนะครับ

:01 ขอให้ผลบุญที่ทุกท่านช่วยเหลือเงินทุนให้เว็บ Goldhips เป็นแหล่งข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่นักลงทุนทองคำต่อไป ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ดลบันดาลให้ทุกท่านและครอบครัวประสบแต่ความสุข ความเจริญ ความสวัสดี ร่ำรวยเงินทอง ยามลำบากต้องการความช่วยเหลือ ก็ขอให้ได้รับความช่วยเหลือเหมือนดั่งเช่นที่เข้ามาช่วยเหลือเว็บ Goldhips ให้คงอยู่ต่อไปได้นะครับ สาธุ

temo พิมพ์ว่า:
:01 บอกเล่าความเป็นมา

:10 ตอนแรกที่ทำเว็บก็ไม่ได้คิดว่า จะต้องใช้ค่าใช้จ่ายเยอะขนาดนี้
ช่วงแรกๆ ค่าใช้จ่ายยังน้อย สามารถหาที่เช่าโฮสต์ราคาถูกมาใช้งานได้
พอทำเว็บถึงจุดหนึ่งที่คนเข้ามากขึ้น
จะเริ่มมีปัญหาตามมาในเรื่องของการหาโฮสต์ที่จะลง
พอคนเข้าเว็บเยอะจะเป็นภาระของเครื่อง Server
ทำให้การบริการของลูกค้ารายอื่นมีปัญหาตามไปด้วย
จึงเป็นสาเหตุเหตุให้หลายๆ โฮสต์เชิญเว็บที่มีขนาดใหญ่ขึ้นออกจากโฮสต์
ตั้งแต่ทำเว็บมา ผมวิ่งหาที่ลงโฮสต์เจ้าใหม่มาหลายเจ้าแล้ว
ค่าใช้จ่ายก็จะสูงมากขึ้นตามจำนวนคนที่เข้าเว็บมากขึ้น

:13 เปรียบเสมือนบ้านหลังเล็ก แต่คนเข้ามาอยู่ในบ้านเยอะมากจนล้น
บ้านก็ใกล้จะพังแล้ว ถ้าไม่มีทุนขยับขยาย บ้านนี้ก็จะพังไปในที่สุด
ถ้าอยากให้อยู่ต่อได้ก็ต้องไปหาบ้านใหม่ที่ใหญ่ขึ้น
การหาบ้านใหม่ ก็จะตามมาด้วยค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้น :09
เพื่อรองรับจำนวนสมาชิกที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง
ผมก็ไม่ได้คิดว่าเว็บจะขยายตัวขนาดนี้ ตอนปี 49 คนเข้าเว็บแค่หลักร้อยคน / วัน
มาปี 51 คนเข้าเว็บขยายตัวไปถึง 7-8 พันคน / วัน

:10 ลองไปดูเว็บเพื่อนบ้าน ก่อนหน้านี้จะเห็นอาการเว็บล่ม เว็บโหลดช้า
ปัญหาก็มาจากจำนวนคนเข้าเว็บเยอะมาก จน Server รับไม่ไหว
จนต้องใช้ทางออกสุดท้าย คือไปเช่า Server ทั้งเครื่องเลยเพื่อรองรับ
ปัญหาที่ตามมาก็คือ ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ก็จะสูงขึ้นมาก
ตอนแรกที่ไปหาข้อมูลว่า ถ้าจะต้องเช่าโฮสต์ทั้งเครื่องจะมีค่าใช้จ่ายเท่าไร

:13 จากการหาข้อมูลปีแรกค่าใช้จ่ายถ้าเช่าซื้อโฮสต์ทั้งเครื่องล่อไปเกือบแสน
ยิ่งโฮสต์ที่มีชื่อเสียงล่อไปแสนกว่าบาท
ส่วนเว็บเพื่อนบ้านจะมีทีมงานของเขา และก็มีสปอนเซอร์ช่วยเหลืออยู่แล้ว
เพราะอยู่ในวงการร้านทอง ก็จะมีร้านทองที่เป็นเพื่อนๆ กันมาช่วยออกค่าสปอนเซอร์
การรวมตัวของกลุ่มร้านทองจะแข็งมากและก็จะช่วยเหลือกันเพื่อให้เว็บอยู่ต่อได้

:10 ส่วนเว็บนี้ก็ผมทำด้วยน้ำใจ ถามว่าผมเกี่ยวข้องกับร้านทองหรือเปล่า
ผมก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับร้านทองเลย
แล้วลงทุนทองเยอะหรือเปล่า
ผมซื้อทองไม่กี่บาทเอง ผมก็ไม่ใช่คนมีฐานะอะไร
มีเงินเก็บอยู่นิดหน่อย
ก็แบ่งมาลงทุนทอง เพราะดอกเบี้ยธนาคารต่ำก็ดีกว่าฝากธนาคาร
ถึงจะลงทุนเยอะหรือน้อยก็ต้องมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
คงไม่มีใครอยากลงทุนแล้วต้องขาดทุนนะครับ
ก็ต้องศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ
เว็บนี้ผมทำให้ทุกคนที่อยากลงทุนไม่ว่าจะลงทุนมากหรือน้อย
ก็จะได้มาใช้ประโยชน์ได้เหมือนกัน

:05 ผมทำเว็บในมุมมองของนักลงทุนทองคำว่าต้องการอะไรบ้าง
จากการที่พอจะมีความรู้ด้านทำเว็บบ้าง แล้วก็ทำเว็บนี้ขึ้นมา
ข้อมูลอะไรที่ผมรู้ ผมก็นำมาใส่ไว้ในเว็บนี้หมด
จากประสบการณ์ที่เคยติดดอยมาก่อน
โดยที่ลงทุนทองโดยไม่มีความรู้ และก็ไม่ได้อ่านข่าวสักเท่าไร
ก็ไม่อยากให้คนอื่นต้องมาติดดอยโดยไม่รู้ทิศทางเหมือนสมัยผมที่เคยโดนมาแล้ว
ก็เลยสานต่อทำเว็บนี้มาเรื่อยๆ

:10 ส่วนแกนหลักของเว็บก็มีผมทำอยู่คนเดียว
All in One, Everything I can ทุกอย่างในเว็บ ผมวิ่งเต้นทำคนเดียวหมดเลย
ก็ยัง งงๆ อยู่ว่า รับผิดชอบเว็บนี้มาถึงจุดนี้คนเดียวมาได้ยังไงเหมือนกัน

:13 ก่อนหน้านี้ผมก็คิดว่า เว็บนี้จะถึงทางตันแล้ว
จนต้องประกาศให้สมาชิกให้ทราบไว้ก่อนว่า
ผมรับค่าใช้จ่ายขนาดนี้ไม่ไหวอาจต้องปิดตัว
จากความช่วยเหลือของเหล่าสมาชิกก็ทำให้ผมพยายามสานต่อเว็บนี้ต่อไปได้
ขอขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือของสมาชิกผู้ใจบุญทุกๆ ท่านครับ

การลงทุนคือการเสี่ยง การวิเคราะห์ไม่ใช่ข้อเท็จจริง สภาพการเก็งกำไรทองคำมีความผันผวนสูง โปรดใช้ข้อมูลและวิจารณญาณของตนเองในการตัดสินใจ

แก้ไขล่าสุดโดย temo เมื่อ 12 / 12 / 2009, 13:07, ทั้งหมด 16 ครั้ง
Chalala
< สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 3243
คติพจน์: เมตตาธรรมค้ำจุลโลก
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
:01 คุณโมขา ป้าขอเสนอความเห็นหน่อยนะคะ

:02 ในความคิดของป้า ป้าคิดว่าไม่ต้องอาวชื่อมาลงประกาศหรอก
ค่ะว่าใครช่วยเท่าไร คนที่โอนเงินเข้าบัญชีมา ก็แจ้งกะคุณโมโดยตรง
ทาง PM เลยค่ะ การช่วยกันในครั้งนี้ ป้าว่าทุกคนทำด้วยใจ และ
เต็มใจเป็นอย่างยิ่ง คงไม่ได้หวังสิ่งใดมากไปกว่าให้เวป goldhips
คงอยู่ต่อไป และก็หวังแต่เพียงว่าอยากจะช่วยกันแบ่งเบาภาระคุณโม
ซึ่งแบกมาภาระมาเกือบสามปีแล้ว และพวกเราก็อยากให้เวปนี้อยู่
กับพวกเราตลอดไป ค่ะ

:02 ป้าคิดว่าสมาชิกที่อยู่ในบ้านหลังนี้ มีความเท่าเทียมกัน ฉะนั้น
คนที่จะช่วยบริจาคเงิน จะมากหรือน้อย ก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ
เป็นน้ำใจที่พวกเรามีให้กันและกัน (ตรงนี้ต่างหากที่สำคัญที่สุด)
เพราะบางทีเงินจำนวนมากของคนหนึ่ง อาจจะเป็นเงินจำนวน
น้อยของอีกคนหนึ่ง และอาจทำให้คนที่มีกำลังน้อยที่อยากมีส่วนร่วม
อาจไม่กล้าบริจาคช่วย ทั้งๆ ที่อยากบริจาคมาก

:02 ดังนี้น จึงขอเสนอว่าไม่ต้องเอ่ยชื่อว่าใครบริจาคช่วยเท่าไร
ในความเห็นของป้า ป้าคิดว่าหากช่วยไปแล้ว เมื่อคุณโมรวบรวมเงินแล้ว
หากยังไม่พอ ก็ยินดีที่จะช่วยเพิ่มเติมค่ะ แต่ถ้าเงินเหลือ ป้าก็สุดแล้ว
แต่คุณโมว่าจะอาวไปใช้อะไรค่ะ คุณโมไม่ต้องชี้แจงค่าใช้จ่ายก็ได้ค่ะ
คงไม่มีใครติดใจใดๆ ในเรื่องนี้ เพราะสิ่งที่คุณโม ทำมา มันพิสูจน์
ตัวเองมามากพอแล้วค่ะ
:02 ป้าว่าที่ป้าจะช่วยในครั้งนี้ ป้าเต็มใจที่สุดแล้วค่ะ :19 :19

:02 :02 เพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไร เสนอกันมานะคะ :02 :02

สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ
saiko
< กระทิงทองคำ >

< กระทิงทองคำ >

ตอบ: 58
spacer
ตอบ เรื่อง:
:19 :19 เห็นด้วยกะป้าชาสุดสวยคร้า

ขายหมู = โลภน้อยไปหน่อย
ติดดอย = โลภมากไปหน่อย
กำไรพอใจออกค๊า
temo

ตอบ: 5974
คติพจน์: สติ มา ปัญญา เกิด
spacer
ตอบ เรื่อง:
:02 ป้าชาพูดน่าคิดนะครับ งั้นทำตามที่ป้าชาบอกละกันครับ

การลงทุนคือการเสี่ยง การวิเคราะห์ไม่ใช่ข้อเท็จจริง สภาพการเก็งกำไรทองคำมีความผันผวนสูง โปรดใช้ข้อมูลและวิจารณญาณของตนเองในการตัดสินใจ
took

ตอบ: 318
คติพจน์: ทำดีได้ดี
spacer
ตอบ เรื่อง:
การ PM บอกว่าได้บริจาคเงินทำยังงัยคับ
.............................. :06 :14
.
.
.
สร้างหัวข้อใหม่   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    Goldhips Board » ข่าวสารเว็บ Goldhips ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3 ... 18, 19, 20  ถัดไป
หน้า 1 จาก 20

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

[ ข้อความที่โพสต์ในกระดานสนทนานี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวข้องกับความรับผิดชอบของทางเว็บไซต์ ]

Copyright 2007 | Goldhips.com | All Rights Reserved.

.
. . .