. .
Logo
. \(^o^)/ห้องรวมนักวิเคราะห์ข่าวเศรษฐกิจ แนวโน้มหุ้น+ทอง Go back
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Goldhips Board » การลงทุนทองคำ ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3 ... 1599, 1600, 1601, 1602  ถัดไป
ผู้ตั้ง ข้อความ
Ronaldo
< สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 4945
คติพจน์: ซื้อหุ้นปันผลตอนถูกๆ และกำลังกลับตัวขึ้นเท่านั้น
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
ปาฐกถา Jack Ma แห่ง Alibaba กับแนวโน้มในอนาคต [แปล]
http://pantip.com/topic/34428023

Thank you very much. It is my great honour.
ขอบคุณมากครับ เป็นเกียรติอย่างยิ่งในวันนี้

I’ve never thought that I would be standing here talking to you like this.
ผมไม่คิดเลยว่าผมว่าผมจะได้มีโอกาสมายืนพูดกับคุณอย่างนี้ตรงนี้ได้

Cos’ last year our Alibaba had a IPO. It was a great IPO.
เพราะว่าปีที่แล้ว Alibaba ของเราได้ IPO และเป็น IPO ที่ยิ่งใหญ่

People said you are so smart. How could you make a company like that?
ผู้คนมากมายพูดกับผมว่าผมเก่งมาก ๆ ผมสามารถสร้างบริษัทแบบนี้ได้อย่างไร

But before the IPO, a lot of people said Alibaba is a terrible model.
แต่ก่อนที่จะ IPO ผู้คนมากมายบอกว่า Alibaba เป็นโมเดลธุรกิจที่แย่มาก

It was a problem here and there. The founder is terrible.
มันมีปัญหามากมายโน่นนี่นั่น ผู้ก่อตั้งก็แย่

That’s right. I know 100% made in china.
ใช่แล้วครับ ผมรู้ว่า made in China หมายความว่าอย่างไร (คุณภาพแย่)

I learned an English by myself.
ผมเรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเอง

And I teach myself how to programming a computer and I do not know how it works.
ผมสอนตัวเองเขียนโปรแกรม แม้ว่าผมจะไม่รู้ว่าคอมพิวเตอร์ทำงานอย่างไร

But that is not important. Like all of you here, we all have expectation for the future. We all worry about the future.
แต่นั่นไม่ใช่สิ่งสำคัญครับ เหมือนกับพวกคุณที่นี่ ที่มีความคาดหวังเกี่ยวกับอนาคต พวกเราล้วนกังวลเกี่ยวกับอนาคต

I don’t have a rich father. Not from a well educated.
ผมไม่มีพ่อรวยๆ และไม่ได้มีการศึกษาดีเด่อะไร

I said I try 3 times for the university, all failed.
ผมพยายามสอบเข้ามหาวิทยาลัยสามครั้ง ล้มเหลวหมด

Last time, I advanced to the teaching college.
ครั้งสุดท้ายผมสามารถสอบเข้ามหาวิทยาลัยครูได้

It was considered the third or the fourth class of my city.
ทุกคุณก็คิดว่ามันเป็นมหาวิทยาลัยชั้น สี่ หรือ ไม่ก็ชั้นสามในเมืองที่ผมอยู่

But I think it is the best university I ever had. Better than Harvard, than Wharton.
แต่ผมคิดว่ามันเป็นมหาวิทยาลัยที่ดีที่สุดที่ผมได้เรียน ดีกว่า Havard ดีกว่า Wharton

I applied for Harvard for ten times. All failed. They don’t even want to see me. You know, terrible.
ผมสมัครเข้า Harvard สิบครั้ง ล้มเหลวหมด พวกเขาไม่แม้แต่อยากจะพบหน้าผม เรียกได้ว่าว่า แย่มากครับ

I think that is a normal life. And I believed that it was so difficult at that time.
ผมกลับคิดว่านั่นเป็นเรื่องธรรมดาของชีวิต และผมเชื่อว่ามันยากลำบากมากตอนนั้น

It was so frustrated because I taught in the university my pay was 10 dollars a month.
มันรู้สึกน่าหงุดหงิดมากตอนนั้น ผมสอนในมหาวิทยาลัย เงินเดือนผมเพียงแค่ 10 dollars ต่อเดือนเท่านั้นเอง

It is not easy but I believe something is waiting for me there. And I have to work hard to prove myself. So that was the tough experience and I never thought I was smart.
มันไม่ง่ายที่ผมจะเชื่อว่ามีบางอย่างรอผมอยู่ข้างหน้า และผมต้องทำงานหนักเพื่อพิสูจน์ตัวเอง นั่นคือประสบการณ์อันยากลำบาก และผมไม่เคยคิดเลยว่าผมเก่ง

Nobody believes that I could be successful.
ไม่มีใครเชื่อว่าผมจะประสบความสำเร็จ

Because everybody says this guy thinks differently, thinks crazily, thinks about something never work.
เพระาทุกคนพากันพูดว่า ชายคนนี้คิดต่าง คิดแบบบ้า ๆ คิดเกี่ยวกับอะไรที่ไม่น่าจะใช้งานได้

Discuss it in 1994 that I’m going to do something called internet and twenty-three of them against it.
ผมพูดคุยเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตในปี 1994 และมี 23 คนไม่เห็นด้วยกับมัน

It’s a stupid idea, right? I never heard anything about internet and you know nothing about computer why do you want to do a computer.
มันเป็นความคิดโง่ ๆ ใช่มั้ยครับ? ผมไม่เคยได้ยินเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต คุณไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ แล้วทำไมคุณอยากจะทำธุรกิจเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ละ

So that was I agree with them. I said I believe it because I saw the computer in 1994 when I went to the USA. I think this thing could have been big.
ผมเห็นด้วยกับพวกเขานะ แต่ผมพูดว่าผมเชื่อเพราะเมื่อผมไปเห็นคอมพิวเตอร์ตอนปี 1994 ตอนที่ผมได้ไปประเทศอเมริกา ผมคิดว่าสิ่งนี้น่าจะเป็นสิ่งยิ่งใหญ่ในอนาคต

But I never thought it would be “that” big like today.
แต่ผมไม่คิดว่ามันจะยิ่งใหญ่ขนาดนี้เหมือนวันนี้

Honestly, people say you are smart, you have a big vision, 1994, since you saw internet.
หลายคนพูดว่า คุณฉลาดมาก คุณมีวิสัยทัศน์กว้างไกล ตั้งแต่ 1994 คุณมองเห็นอินเตอร์เน็ต

That was not true. I just want to find a job because I cannot find a good job so I do myself.
มันไม่จริงเลยครับ ผมเพียงแค่อยากจะหางานทำเท่านั้นเอง และเพราะผมหางานดี ๆ ไม่ได้ ผมจึงต้องทำธุรกิจของตัวเอง

So, that is the history. That’s the thing. And now, after 16 years, we have an Alibaba group, we have a Tmo group, we have a Taobao group. We have an AliPay.
และนั่นคือประวัติศาสตร์ครับ และตอนนี้หลังจากผ่านไป 16 ปี เราก็มี Alibaba group Tmo group เรามี Taobao group เรามี AliPay

And people say how’d you make it? Why did you make it? Why people can’t find opportunities you can find opportunities?
และผู้คนต่างพูดว่าคุณทำได้อย่างไร? ทำไมคุณถึงทำได้? ทำไมคนอื่นไม่สามารถหาโอกาส แต่คุณสามารถหามันเจอ?

And I think, people, samยิ้ม today. Jack, where is the opportunity?
และผมคิดว่า ผู้คนมากมายอย่างเช่นทุกวันนี้ (ต่างก็ถามผมว่า) แจ๊ค โอกาสอยู่ที่ไหน?

I don’t have a job. I don’t have this. I don’t have that.
ผมไม่มีงานทำ ผมไม่มีนี่ ผมไม่มีนั่น

I remember 20 years ago I heard Bill Gates say he took all the jobs you know, he is such a great (guy)
ผมจำได้เมื่อ 20 ปีก่อน ผมได้ยิน Bill Gates พูดว่าเขาจะเอาตำแหน่งงานทั้งหมดไป คุณก็รู้เขาเป็นคนที่ยิ่งใหญ่

and Larry Page, Bill Gates and every success people. They did good and why I don’t have this chance. The same question like you.
และ Larry Page และ Bill Gates และทุกคนที่ประสบความสำเร็จ เขาทำสิ่งที่ดี และทำไมผมถึงไม่มีโอกาสนี้ คำถามเดียวกับที่คุณถามตอนนี้นี่แหละ

And later, I calm down myself. Luckily, I win. I tell you.
และหลังจากนั้น ผมก็พยายามสงบสติอารมณ์ โชคดีที่ผมชนะ ผมบอกคุณได้เลย

I lucky to know lot of famous people Bill Gates, Warren Buffett, Jack Welch, Larry Page, Mark Zuckerberg. I know all of them.
ผมโชคดีที่รู้จักคนดังๆ มากมาย ไม่ว่าจะเป็น Bill Gates Warren Buffet Jack Welch Larry Page Mark Zuckerberg ผมรู้จักพวกเขาทุกคน

I would like to share with you. Those people. The differences between those people and other people.
ผมอยากที่จะแบ่งปันให้พวกคุณ ว่าผู้คนเหล่านั้น ความแตกต่างระหว่างคนเหล่านี้ และคนอื่นคืออะไร

They always optimistic about the future. They never complain. They always try to solve problem for the others.
พวกเขานั้นเชื่อมั่นในอนาคตว่ามันจะต้องออกมาดี พวกเขาไม่เคยบ่น พวกเขานั้นจะพยายามแก้ปัญหาให้คนอื่นอยู่เสมอ

And I think, where is the opportunity? The opportunity always lie in the place where people complain.
และผมคิดว่า โอกาสอยู่ที่ไหนล่ะ โอกาสนั้นมีอยู่เสมอในตอนที่คนอื่นบ่นไม่พอใจ

Some people complain and I think if I can solve that. That’s the opportunity.
บางคนบ่นออกมา แต่ผมคิด ถ้าผมสามารถแก้ไขปัญหาให้เขาได้ นั่นคือโอกาส

That’s what I did. And I think 1994, 1995 so many people in China want to sell things abroad.
นั่นคือสิ่งที่ผมทำครับ และผมคิดว่าในปี 1994 1995 หลายๆ คนในจีนอยากที่จะขายสินค้าไปยังต่างประเทศ

But there is no place because there is a big business can go to trade fair, Las Vegas, Germany fair.
แต่ไม่มีที่ยืนสำหรับพวกเขา เพราะมีแต่ธุรกิจขนาดใหญ่เท่านั้นที่จะสามารถไปออกบูธ โชว์ที่ต่างประเทศ อย่างลาสเวกัส หรือ งานที่เยอรมันได้

Small businesses they don’t have opportunity. So they complain, we want to go to trade show.
ธุรกิจขนาดเล็กไม่มีโอกาสเหล่านั้น ดังนั้นสิ่งที่พวกเขาทำคือบ่นว่า พวกเขาอยากจะไปออกบูธขายสินค้าที่ต่างประเทศบ้าง

But they can’t get visa. They don’t have money or relationship.
แต่พวกเขาก็ขอวีซ่าไม่ได้ พวกเขาไม่มีเงินและเส้นสาย

And I think if internet can help more business. It would be great. But nobody would have believe it. Why internet can help?
และผมคิดว่าถ้าอินเตอร์เน็ตสามารถช่วยธุรกิจของพวกเขาได้ มันจะเป็นสิ่งที่เจ๋งมาก ๆ แต่ไม่มีใครที่คิดจะเชื่อมัน ทำไมอินเตอร์เน็ตถึงจะช่วยได้

Well, I said if something everybody believe it. Everybody loves it. Forget about it. That’s not a good opportunity.
ก็ ผมบอกเลยว่าถ้าสิ่งนั้นทุกคนเชื่อมัน ทุกคนชอบมัน จงลืมมันไปเสียเถอะ มันไม่ใช่โอกาสที่ดีหรอก

Cos’ when everybody agrees why this opportunity should be yours?
เพราะว่าถ้าทุกคนตกลง (ที่จะทำมัน) ทำไมโอกาสนี้จะตกเป็นของคุณละ คนธรรมดาที่ไม่มีเงิน พลังอำนาจและเส้นสาย

Because a lot of people don’t agree with it and you think this is good.
เพราะว่าผู้คนจำนวนมากไม่เห็นด้วยต่างหาก และคุณคิดว่ามันดี

Think carefully and find a group of people working together. And make sure everybody working together believe the dream.
จงคิดอย่างรอบคอบและค้นหากลุ่มคนที่จะทำงานร่วมกัน และทำให้ทุกคนที่ทำงานร่วมกันเชื่อในฝันของคุณ

Whether investors believe it or not. Whether your friends believe it or not. Whether your parents believe it or not. Does not important.
ไม่ว่านักลงทุนจะเชื่อมันหรือไม่ ไม่ว่าเพื่อนของคุณจะเชื่อมันหรือไม่ ไม่ว่าพ่อแม่ของคุณจะเชื่อมันหรือไม่ มันไม่สำคัญเลย

You believe it. Your team believe it. And work day and night on this. That’s all the things happens.
แต่คุณเชื่อมัน ทีมของคุณเชื่อมัน และทำงานทั้งวันทั้งคืน นั่นคือสิ่งที่จะทำให้สิ่งที่ผมว่ามา (Alibaba) เกิดขึ้น

My investor did not, after ten years of investing, they still don’t know what I am doing.
นักลงทุนของผม หลังจากร่วมลงทุนกันมาสิบปี พวกเขายังไม่รู้เลยว่าผมกำลังทำอะไรอยู่

Honestly, people say why you Jack, you have such, so many (great) investors. Yes, they are great because they believe Jack Ma can do something.
ด้วยความสัตย์จริงเลยนะครับ มีผู้คนพูดว่า ทำไมคุณต้องมีนักลงทุนดีๆ มากมายนัก ใช่ครับ พวกเขาเป็นนักลงทุนที่ยิ่งใหญ่ เพราะว่าพวกเขาเหล่านั้นเชื่อว่า Jack Ma มีน้ำยา

But what exactly he’s doing? They probably don’t understand. But we have to know. We know.
แต่อะไรละที่เขา (Jack Ma) กำลังทำอยู่ พวกเขาคงไม่เข้าใจหรอกครับ แต่พวกเราจำเป็นที่จะต้องรู้ พวกเรารู้ครับว่าเราทำอะไรกันอยู่

The only thing I tell you guys, for the first three years, we don’t have even 1 dollar revenue from our business.
สิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะบอกพวกคุณ ในช่วงสามปีแรกเราไม่มีรายได้สักบาทจากธุรกิจของเราเลยครับ

But why it keeps us going ahead. Going forward.
แต่อะไรหรือทำไมมันถึงยังคงทำให้พวกเราก้าวต่อไป เดินไปข้างหน้าไม่หยุดยั้ง

Because I received lots of . of thanks from the customer. They say this is such a great thing.
เพราะผมได้รับอีเมล์จำนวนมากจากลูกค้า พวกเขาบอกว่า Alibaba เป็นสิ่งที่เจ๋งมากๆ

You can keep on doing that. We cannot pay you.
คุณสามารถที่จะทำต่อไปนะ แต่เรา(ลูกค้า) ไม่มีตังจะจ่ายคุณหรอก

But if you keep on helping us one day you will be successful.
แต่ถ้าคุณยังคงช่วยเหลือเราต่อไป เชื่อว่าสักวันหนึ่งคุณคงจะประสบความสำเร็จ

And I believed this.
และผมเชื่อมั่นในสิ่งนี้

I want peoplยิ้ม, just to let you know, we are at the better time of this century.
ผมอยากให้คนที่นี่รู้ไว้นะครับ เรากำลังอยู่ในช่วงเวลาที่ดีที่สุดในศตวรรษนี้

The first technology revolution, the steam, the water, is in the UK. Very successful after fifty years.
การปฏิวัติวงการเทคโนโลยีครั้งแรก ระบบไอน้ำ อยู่ในประเทศอังกฤษ ประสบความสำเร็จมากเป็นเวลา 50 ปี

The second revolution is called the energy revolution, the electricity, after fifty years after electricity is founded. It is booming.
การปฏิวัติครั้งที่สองเรียกว่า การปฏิวัติพลังงาน หรือไฟฟ้านั่นเอง หลังจากเวลาผ่านไป 50 ปี ที่กำเนิดไฟฟ้า มันก็แพร่หลายไปทั่ว

Internet has only for twenty years. The next thirty years is the better time for us, for our young people.
อินเตอร์เน็ตพึ่งมีมาได้เพียง 20 ปีเท่านั้น และสามสิบปีต่อมาจะเป็นเวลาที่ดีมากของพวกเรา ที่ยังหนุ่มสาวอยู่

We are all lucky. You are like 20-30 years old. The next thirty years the better time.
พวกเราโชคดีมาก ซึ่งยังเด็กอยู่ สามสิบปีถัดจากนี้จะเป็นช่วงเวลาที่ดีขึ้นกว่านี้อีก

The last twenty years was the time I called information technology.
ในช่วง 20 ปีที่ผ่านมาเป็นช่วงเวลาที่ผมเรียกว่า เทคโนโลยีสารสนเทศ

That’s IT. IT is to make big company getting bigger and stronger. And IT is to make yourself stronger. IT is trying to get something for you.
นั่นคือ IT IT เป็นการทำให้บริษัทใหญ่เก่งขึ้นใหญ่ขึ้น และ IT นั่นคือการทำให้คุณแข็งแกร่งขึ้น IT เป็นการนำเอาบางสิ่งบางอย่างมาให้คุณ

Now, we are entering the new period which I call the data technology.
ตอนนี้พวกเรากำลังเข้าสู่ยุคใหม่ที่ผมเรียกมันว่า เทคโนโลยีข้อมูล (DT)

The data technology is doing the opposite of IT.
เทคโนโลยีข้อมูลนั้นคือการทำสิ่งตรงข้ามกับ IT

IT is I have you don’t have. DT is you don’t have it I don’t have it. I don’t have to have it.
IT คือผมมีคุณไม่มี แต่ DT นั้นคือคุณไม่มี ผมก็ไม่มี ผมไม่จำเป็นต้องมี (ตรงนี้ Jack Ma น่าจะหมายถึง Machine to Machine ที่เครื่องคุยกันโดยตรงโดยไม่ต้องใช้คน)

DT is about to sharing. DT is about to take responsibility. DT is about the passion for the future.
DT เกี่ยวกับการแบ่งปัน DT เกี่ยวกับการรับผิดชอบสิ่งที่เกิดขึ้น DT เป็น passion(ความใฝ่ฝัน) สำหรับอนาคต

So we are coming to next thirty years of data technology people which your parents may not like it, which your friends may not like it.
ดังนั้นพวกเรากำลังเข้าสู่สามสิบปีนับจากนี้ซึ่งเป็นยุคของ เทคโนโลยีข้อมูล ซึ่งครอบครัวของคุณอาจจะไม่ชอบมัน เพื่อนของคุณอาจจะไม่ชอบมัน

But if you believe the next thirty years, it’s the one of the period for us.
แต่ถ้าคุณเขื่อในสามสิบปีข้างหน้า มันจะเป็นยุคของพวกเรา

Either way, and the DT period, everybody is the same. Cos’ we are stuck for the same line.
ไม่ว่าจะทางใดก็ตาม ในยุคของ DT นี้ ทุกๆคนเท่าเทียมกับ เพราะพวกเราอยู่ในจุดเริ่มต้นเดียวกันหมด

Nobody is the expert of DT. There are a lot of expert of ITs, they maybe in trouble.
ไม่มีใครที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับ DT มีผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับ IT มากมาย พวกเขาอาจจะเจอปัญหาได้

So, what I would have say, the best best assets you have is you are young.
ดังนั้น สิ่งที่ผมจะพูดถึง ทรัพย์สินที่ดีที่สุดที่ตัวคุณมี คือคุณยังหนุ่มแน่น แข็งแรง

Don’t complain. Let the other people complain.
จงอย่าบ่น ให้คนอื่นบ่นไป

Those people complain those people who stood still.
ใครคนไหนที่บ่น คนนั้นจะหยุดนิ่งอยู่เฉยๆ

And do not always say, I don’t have. Think about how you can make thing different. Use your own brain to think.
และอย่างพูดว่าผม/ฉันไม่มีโอกาส ไม่มีอะไรก็แล้วแต่ จงคิดเกี่ยวกับมันว่าคุณจะทำให้เกิดความแตกต่างได้อย่างไร จงใช้มันสมองของคุณคิด

Lastly, I want to share you how I learned my English, using my own brain to think.
สุดท้าย ผมอยากจะแบ่งปันให้คุณว่าผมเรียนภาษาอังกฤษ เพื่อใช้สมองของผมคิดได้อย่างไร

When I was young I went to Hangzhou western lake.
ตอนที่ผมยังหนุ่ม ผมไปที่แม่น้ำฮังโจว

There is a hotel. Many foreign visitors visit there.
มันมีโรงแรมอยู่แห่งหนึ่ง มีชาวต่างชาติเข้ามาเที่ยวมากมาย

And I went there every morning 5 o’clock to practice my English.
ผมไปที่นั้นทุกเช้าตอนตีห้า เพื่อฝึกฝนภาษาอังกฤษ

The foreign visitor come I practice my English. I don’t know why at that time.
ขณะชาวต่างชาติที่มาเที่ยว ผมฝึกฝนภาษาอังกฤษ ผมไม่รู้หรอกว่าทำไปทำไมตอนนั้น

But I find everything foreign visitor told me are so different from what my parents told me, my teacher told me, the newspaper I read.
แต่ผมพบว่าทุกอย่างที่ชาวต่างชาติบอกผมนั้นมันช่างแตกต่างกับสิ่งที่พ่อแม่ผมสอน ครูของผมสอน หรือหนังสือพิมพ์ที่ผมอ่าน

Since then I think, everything use my own brain to think about it.
ตั้งแต่นั้นมาผมก็เริ่มคิดเกี่ยวกับทุกสิ่งทุกอย่าง ผมใช้สมองของผมไตร่ตรอง

Is it true? Is that an opportunity inside? Is there anything I can do to make the difference?
มันใช่ความจริงหรือไม่ มันมีโอกาสซ่อนอยู่ข้างในมั้ย? มันมีอะไรที่ผมสามารถทำได้เพื่อสร้างความแตกต่าง?

Think about this. And then when you think about it, start to do it.
ลองคิดดูครับ และเมื่อคุณคิด จงเริ่มลงมือทำ ทันที

There is a lot of people, young people, has a lot of fantastic ideas in the evening but in the morning only they go to the office same again.
มีผู้คนมากมายเหลือเกิน ที่มีความคิด ไอเดียสุดยอดในตอนเย็น แต่เมื่อตื่นเช้ามาเขาก็ไปทำงานในสำนักงานเดิมๆ ทำเหมือนเดิมซ้ำๆ

Make the move, make action to everybody, to every person.
จงเริ่มทำเสียเดี๋ยวนี้ กับทุกๆ คนที่คุณเจอ ที่อยู่รอบข้างคุณ

Tomorrow is new. And believe something, also the last advice I will give you, you have to work very hard.
พรุ่งนี้นั้นเป็นสิ่งแปลกใหม่เสมอ และเชื่ออย่างหนึ่งครับ ซึ่งจะเป็นคำแนะนำสุดท้ายที่ผมจะให้คุณ คุณจะต้องมุทำงานหนัก

Either work for the other or work for yourself.
ไม่ว่าจะทำงานเพื่อคนอื่นหรือทำงานเพื่อตนเอง

And I choose the way to work for myself. But working for myself that means working for the society.
ผมเลือกที่จะทำงานเพื่อตัวเอง แต่ทำงานเพื่อตัวเองหมายถึงทำงานเพื่อสังคมด้วย

If you want to work for yourself think about the others.
ถ้าคุณอยากที่จะทำงานเพื่อตัวเอง จงคิดเกี่ยวกับคนรอบข้าง

The DT time, making sure you help the other because when the other people successful, when the other people happy you will be successful you will be happy.
ในช่วงเวลาแห่ง DT จงช่วยคนอื่น เพราะเมือคนรอบข้างคุณประสบความสำเร็จ และเมื่อคนรอบข้างของคุณมีความสุข
คุณก็จะประสบความสำเร็จ และคุณก็จะมีความสุขตามไปด้วย

Thank you very much.
ขอบคุณมากครับ

อ้างอิง
http://www.finmoment.com/ปาฐกถา-jack-ma-แห่ง-alibaba/

สามารถดูบทความอื่นๆ ได้ที่
http://www.finmoment.com

"อย่าไปรับมีด มันเสียเวลา สู้วิ่งหารถที่กำลังจะออกตัว รวยเร็วกว่า สบายจุงเบย"
"การจะเอาชนะตลาดได้อยู่ที่รอจังหวะอย่างอดทน ไม่ใช่ความเร็ว"
"สิ่งสำคัญสำหรับเม่าคือ ผสมผสานสภาพคล่องและความสามารถในการทำกำไร"
"เลือกกองทุนถูกกอง ก็เหมือนเอารถแข่ง มาลงสนามแข่งกับรถบ้าน 555 "

"ทองคำ, น้ำมัน, หุ้น, ตราสารหนี้, กองทุนรวม, กองทุนอสังหาฯ การลงทุนมีความเสียว ผู้สนใจควรเข้าฟังสัมมนา ก่อนกระจายการลงทุน ควรทำความเข้าใจไซเคิลของทรัพย์สินเสี่ยง อย่าปฏิเสธทางเลือกความมั่งคั่งรอบๆตัวเรา เพื่อความมั่งคั่งอย่างมั่นคง"

ตอนที่ 1 ชีวิตคือการลงทุน :
http://pantip.com/topic/30847468
ตอนที่ 2 คุณเป็นผู้ลงทุนประเภทไหน :
http://pantip.com/topic/30847493
ตอนที่ 3 วิถีการลงทุน...คุณเลือกได้http://pantip.com/topic/30848733
ตอนที่ 4 จัดพอร์ตการลงทุนตามวัย
http://pantip.com/topic/30848740
ตำราวิเคราะห์กราฟทางเทคนิคโดยวิธีต่างๆ โดย อ.สุรชัย รังสินันท์
http://./index.php?topic=301.0
พื้นฐานการลงทุน หุ้น, กองทุนรวม, ตราสารหนี้, ฟิวเจอร์ ฯ http://www.tsi-thailand.org/index.php?option=com_content&task=view&id=177&Itemid=171&limit=1&limitstart=1
Ronaldo

คติพจน์: ซื้อหุ้นปันผลตอนถูกๆ และกำลังกลับตัวขึ้นเท่านั้น
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
NEWS 11/11/58
http://pantip.com/topic/34428014

IQ> ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ก: ดาวโจนส์ปิดบวก 27.73 จุด รับข้อมูลภาคค้าส่งสหรัฐ

สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (11 พ.ย. 58)--ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (10 พ.ย.) ขานรับข้อมูลเศรษฐกิจของสหรัฐที่ระบุว่า สต็อกสินค้าภาคค้าส่งเดือนก.ย.พุ่งขึ้นแข็งแกร่งสุดในรอบ 3 เดือน โดยได้แรงหนุนจากยอดขายที่เพิ่มขึ้น อย่างไรก็ตาม ภาวะการซื้อขายเป็นไปอย่างผันผวน เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับกระแสคาดการณ์ที่ว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยในเดือนหน้า
ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ปิดที่ 17,758.21 จุด เพิ่มขึ้น 27.73 จุด หรือ +0.16% ดัชนี NASDAQ ปิดที่ 5,083.24 จุด ลดลง 12.06 จุด หรือ -0.24% ดัชนี S&P500 ปิดที่ 2,081.72 จุด เพิ่มขึ้น 3.14 จุด หรือ +0.15%
ในช่วงแรกนั้น ดัชนีดาวโจนส์เปิดตลาดอ่อนแรงลงเนื่องจากนักลงทุนวิตกกังวลเกี่ยวกับการชะลอตัวของเศรษฐกิจทั่วโลก รวมถึงจีน หลังจากองค์การเพื่อความร่วมมือทางเศรษฐกิจและการพัฒนา (OECD) ปรับลดแนวโน้มการขยายตัวของเศรษฐกิจโลกในปี 2559 ในขณะที่ทางการจีนเปิดเผยข้อมูลเงินเฟ้อที่ชะลอตัวลง ทั้งในส่วนของดัชนีราคาผู้บริโภค (CPI) และดัชนีราคาผู้ผลิต (PPI)
อย่างไรก็ตาม ดาวโจนส์ดีดตัวขึ้นในเวลาต่อมา เนื่องจากตลาดขานรับข้อมูลจากกระทรวงพาณิชย์สหรัฐที่ระบุว่า สต็อกสินค้าภาคค้าส่งของสหรัฐพุ่งขึ้นมากที่สุดในรอบ 3 เดือน โดยเพิ่มขึ้น 0.5% ในเดือนก.ย. เพราะได้รับแรงหนุนจากยอดขายที่เพิ่มขึ้น
แต่ถึงกระนั้นก็ตาม ภาวะการซื้อขายในตลาดหุ้นนิวยอร์กเป็นไปอย่างผันผวน โดยดาวโจนส์ลดแรงบวก ในขณะที่ดัชนี NASDAQ ปิดในแดนลบ เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับความเป็นไปได้ที่เฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยในเดือนธ.ค. โดยนายเอริค โรเซนเกรน ประธานเฟดสาขาบอสตัน กล่าวว่า มีความเป็นไปได้มากขึ้นที่จะมีการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยในการประชุมนโยบายการเงินของเฟดในเดือนธ.ค. เมื่อพิจารณาจากความคืบหน้าทางเศรษฐกิจ
กระแสคาดการณ์เรื่องการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยของเฟดเริ่มมีน้ำหนักมากขึ้นนับตั้งแต่กระทรวงแรงงานสหรัฐระบุว่า ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรพุ่งขึ้น 271,000 ตำแหน่งในเดือนต.ค. ซึ่งเป็นการเพิ่มขึ้นมากที่สุดนับตั้งแต่เดือนธ.ค.ปีที่แล้ว ขณะที่อัตราการว่างงานลดลงสู่ระดับ 5.0% ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดในรอบ 7 ปีครึ่ง
หุ้นแอปเปิล อิงค์ ร่วงลง 3.15% หลังจากเครดิต สวิสระบุว่า ยอดขายของแอปเปิลชะลอตัวลงในตลาดเอเชีย ซึ่งจะส่งผลกดดันราคาหุ้นแอปเปิลในอีก 2-3 สัปดาห์ข้างหน้า
การแสดงความคิดเห็นของเครดิต สวิส ยังได้ฉุดราคาหุ้นของบริษัทที่เป็นซัพพลายเออร์ของแอปเปิล รวมถึงหุ้นสกายเวิร์ค หุ้นเอวาโก หุ้นเซอร์รัส ลอจิก และหุ้น Qorvo โดยราคาหุ้นเหล่านี้ปรับตัวลงในกรอบ 3.9-10%
หุ้นกลุ่มเหมืองแร่ร่วงลงเนื่องจากความวิตกกังวลเกี่ยวกับแนวโน้มเศรษฐกิจจีน โดยหุ้นฟรีพอร์ท-แมคมอแรน ร่วงลง 6.3% และหุ้นอัลโค อิงค์ ดิ่งลง 3%
อย่างไรก็ดี หุ้นกลุ่มธุรกิจสร้างบ้านดีดตัวขึ้น โดยหุ้นดีอาร์ ฮอร์ตัน พุ่งขึ้น 8.3% หุ้นพัลท์กรุ๊ป และหุ้นเลนนาร์ คอร์ป ต่างก็ร่วงลงกว่า 3.3%
นักลงทุนจับตาดูข้อมูลเศรษฐกิจที่สำคัญของสหรัฐในสัปดาห์นี้ รวมถึงจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกรายสัปดาห์, ดุลงบประมาณของรัฐบาลกลางสหรัฐเดือนต.ค., ดัชนีราคาผู้ผลิต (PPI) เดือนต.ค., ยอดค้าปลีกเดือนต.ค., สต็อกสินค้าคงคลังภาคธุรกิจเดือนก.ย. และดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภคช่วงต้นเดือนพ.ย.จากมหาวิทยาลัยมิชิแกน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: .infoquest.co.th--

================================

PSUM> สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ข่าวหุ้น ฉบับวันที่ 11 พ.ย. 2558

กสทช.ลุยประมูล4Gวันนี้ 4ค่ายมือถือสู้ราคาเดือด บอร์ด CAT ไม่ฟ้อง-โบรกฯชู ADVANC เด่นสุด
กสทช.พร้อมประมูล 4G เต็มพิกัดวันนี้ เชื่อ 4 ค่ายมือถือสู้ราคาดุเดือด ด้านกทค.อนุมัติ CAT อัพเกรดคลื่น 1800 MHz จำนวน 20MHzถึงปี 61 ฟากบอร์ด CAT มีมติไม่ฟ้องล้มประมูล 4G สวนทางสหภาพฯ CAT ลุยยื่นฟ้องศาลฯ ส่วนโบรกฯ เลือก ADVANC เด่นสุด

BKDแจ่มกำไรโต107% กองทุนนอกแห่รุมจีบ
BKD โชว์ฟอร์มแกร่งไตรมาส 3/58 กำไรสุทธิเติบโตกว่า 107% "นุชนารถ" มั่นใจผลงานทั้งปีทุบสถิติใหม่ ปลื้มผลโรดโชว์ ฮ่องกงร่วมกับซีแอลเอสเอ พบ 10 กองทุนสนใจเข้าลงทุน

TAE9เดือนสดใส กำไรเติบโต10% เอทานอลขาขึ้น
TAE ฟาดกำไร 9 เดือนพุ่ง 215 ล้านบาท โตขึ้น 10% จากปีก่อน ธุรกิจขาขึ้น-ความต้องการใช้เอทานอลเพิ่ม รับผลบวกกระแสใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์เติบโต

SRเทรดวันนี้เกิน5บาท
หุ้นน้องใหม่ "สยามราช" หรือ SR พร้อมลงสนามเทรดในตลาด mai วันนี้ ลุ้นราคาวิ่งเกิน 5 บาท ยืนเหนือไอพีโอ 3.50 บาท รับพื้นฐานธุรกิจดี มีโอกาสเติบโตอย่างต่อเนื่องตามความต้องการใช้ก๊าซในอุตสาหกรรม และโรงไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้น

"TOP"พ้นจุดต่ำสุดแล้ว ลุ้นQ4พลิกกำไร4พันล.
TOP ผ่านจุดต่ำสุดแล้ว จับตางบไตรมาส 4/58 พลิกมีกำไรเกิน 4,000 ล้านบาท หนุนปี 58 กำไรสุทธิโต 12,000 ล้านบาท โบรกฯ เชียร์ "ซื้อ" ให้ราคาเป้าหมาย 63 บาท โชว์งบ 9 เดือนแรกกำไรสุทธิสูง 8,423 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 265%

J เทรดวันแรกราคาพุ่ง40% จ่อใช้เงินระดมทุน เร่งขยายธุรกิจบริษัท
"J" เปิดตัวสวย เข้าเทรดวันแรกปิดบวก 3.88 บาท เพิ่มขึ้น 40% จากราคาไอพีโอ ผู้บริหารชี้ D/E ในอนาคตลดเหลือแค่ 1 เท่า เตรียมใช้เงินระดมทุนขยายธุรกิจบริษัท

PCSGHลงทุนโซลาร์รูฟ ขนาดกำลังผลิตรวม5MW ลดต้นทุนค่าไฟฟ้าบริษัท
PCSGH ลงทุนโซลาร์รูฟ 5 MW เริ่มผลิตไฟฟ้าภายในไตรมาส 1/59 ชี้ช่วยลดต้นทุนค่าไฟฟ้าขั้นต่ำ 20 ล้านบาทต่อปี ฟากงบไตรมาส 3 กำไรวูบเหลือ 146 ล้านบาท

PTTGCปี58กำไร2.4หมื่นล้าน จับตางบไตรมาส4ฟื้นตัวแรง
PTTGC ปี 58 ลุ้นกำไรพุ่ง 24,000 ล้านบาท งบไตรมาส 4 ฟื้นตัวแรงช่วยหนุน โบรกฯ แนะนำ "ซื้อ" ให้ราคาเป้าหมาย 75 บาท การันตีพื้นฐานแกร่ง งบปี 59 โตต่อเนื่อง

SPAกำไรQ3พุ่ง200% เตรียมเพิ่ม2สาขาใหม่ มั่นใจรายได้ปีนี้โต55%
SPA แจ่ม Q3/58 โชว์กำไรสุทธิ 28.44 ล้านบาท โตกว่า 200% หลังมีรายได้จากการขายและบริการเพิ่ม บวกบุ๊ค "บ้านสวน มาสสาจ" แย้มแผน Q4/58 เตรียมปั๊มเพิ่ม 2 สาขา มั่นใจดันรายได้ปีนี้โต 55%

TPCHโชว์กำไรไตรมาส3พุ่ง22% วางเป้าปี 63 โรงไฟฟ้าชีวมวล 200 เมกะวัตต์
TPCH โชว์ไตรมาส 3/58 กำไรสุทธิพุ่ง 21.89% เดินหน้าก่อสร้างโรงไฟฟ้าชีวมวลให้ครบรวม 106 เมกะวัตต์ตามใบอนุญาต มั่นใจอนาคตสดใส สร้างโรงไฟฟ้าชีวมวล 200 เมกะวัตต์ได้ภายในปี 63

คนร.ขีดเส้นตายTHAI 3เดือน ดั๊มพ์ค่าใช้จ่ายตามเป้าหมื่นล้าน
"คนร." ให้เวลา "THAI" 3 เดือน เร่งดั๊มพ์ค่าใช้จ่ายให้ได้ตามเป้า 10,000 ล้านบาท "อาคม" เผยยังไม่อยากคาดโทษ "จรัมพร" พร้อมให้โอกาสทำงาน แต่จะกำกับใกล้ชิดขึ้น

PACEลั่นปี59พลิกมีกำไรสุทธิ ตุนแบ็กล็อก 1.4 หมื่นล้าน ดันรายได้หมื่นล้าน
"PACE"มั่นใจปีหน้าพลิกกลับมีกำไรสุทธิ หลังมีแบ็กล็อกรอบุ๊คเต็มมือ 14,000 ล้านบาท ดันรายได้ปีหน้าพุ่ง 10,000 ล้านบาท ส่วนปีนี้ยอมรับยังมีขาดทุนกว่า 1,000 ล้านบาท

LHชี้เหตุไฟไหม้ไม่กระทบตั้งREIT
LH เผยเหตุเพลิงไหม้อาคารเทอร์มินอล 21 ไม่กระทบแผนตั้ง REIT มูลค่า 4,010 ล้านบาท ลุยขายได้ภายในธ.ค.นี้

DRTงบQ3โตทะลุ38% โชว์กำไรสุทธิ67ล้าน หลังคุมต้นทุนผลิตดีขึ้น
"DRT" แจ้งงบไตรมาส 3/58 กำไรสุทธิโต 38.50% แตะ 67.56 ล้านบาท หลังเน้นขายผลิตภัณฑ์มาร์จิ้นสูง และควบคุมต้นทุนการผลิตได้ดีขึ้น มั่นใจปีนี้ใช้กำลังการผลิตเฉลี่ยกว่า 80%

ITDมีลุ้นซิวงานทางคู่แก่งคอย จุดแข็งต้นทุนต่ำ คาดเสนอราคาถูกที่สุด
"ITD" เด่นสุด โบรกฯ ลุ้นซิวงานสร้างรถไฟทางคู่ ฉะเชิงเทรา-คลองสิบเก้า-แก่งคอย ชี้เป็นรายเดียวที่มีประสบการณ์สร้างรถไฟทางไกล แถมมีแหล่งผลิตวัสดุอุปกรณ์ของตัวเอง คาดน่าเสนอราคาได้ต่ำกว่าคู่แข่ง

JWD เจ๋ง Q3กำไรพุ่ง 87 ล้าน การันตีรายได้ปีนี้เติบโต1 0%
JWD ประกาศงบไตรมาส 3/58 มีกำไรสุทธิ 87 ล้านบาท โตทะลัก114% หนุน 9 เดือนกำไรสุทธิพุ่ง94% แตะ 243 ล้านบาท พร้อมย้ำเป้ารายได้ปีนี้โต 10% หลังลุยขยายพื้นที่ให้บริการคลังสินค้าอย่างต่อเนื่องทั้งในประเทศและต่างประเทศ

SUPER จ่อ COD ทะลุเป้า 500 MW "จอมทรัพย์" ลั่นปีหน้าบุ๊ครายได้ 5,000 ล้าน
"ซุปเปอร์บล๊อก" กางแผน COD เดือน พ.ย.-ธ.ค. รวมกำลังการผลิต 486.15 เมกะวัตต์ ดันยอด COD ทะลุเป้า 500 เมกะวัตต์ แย้มปี 2559 รับรู้รายได้ 5,000 ล้านบาท พร้อมลุยธุรกิจตามแผนเล็งเพิ่ม PPA เป็น 1,000 เมกะวัตต์

KCMโชว์9เดือนกำไร13ล้าน
KCM โชว์งวด 9 เดือนแรกมีกำไรสุทธิ 13.31 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 12.32% มีค่าใช้จ่ายในการขายและบริการที่ลดลง

ครม.เคาะขึ้นเงินเดือนธอส. จ่อปรับธกส.-ออมสิน'ด้วย
ครม.เห็นชอบโครงสร้างเงินเดือนพนักงานธนาคารอาคารสงเคราะห์ใหม่ ปรับขึ้นทุกตำแหน่ง ปรับขั้นสูงและต่ำ แต่ไม่เกิน 10% มีผล 1 ม.ค. 57 แต่ไม่เห็นชอบขึ้น 2% ตามที่ธอส.เสนอมา พร้อมขยับเงินเดือนธ.ก.ส. และออมสินตามมา

ราคาน้ำมันกลับไปที่ 80 เหรียญในปี 63 ไออีเอชี้ การลงทุนลดลง-ดีมานด์โตยาก
ไออีเอชี้ น้ำมันไม่น่าจะกลับไปอยู่ที่ 80 ดอลลาร์ต่อบาร์เรลก่อนปลายทศวรรษหน้า แม้ว่าการลงทุนได้ลดลงอย่างที่ไม่เคยมีมาก่อน ในขณะเดียวกันดีมานด์น้ำมันในแต่ละปีจะโตถึง 1 ล้านบาร์เรลต่อวันได้อย่างลำบาก

หุ้นเอเชียดิ่งตามตลาดต่างประเทศ
หุ้นเอเชียส่วนใหญ่ปรับตัวลงตามแรงเทขายในตลาดต่างประเทศ ข้อมูลใหม่ๆ จากจีนเพิ่มความไม่แน่นอนต่อการขึ้นดอกเบี้ยในสหรัฐฯ ตลาดเกาหลีใต้ปรับตัวลงถึง 1.4%

รวงข้าวฟันธงเฟดขึ้นดบ. หวั่นเงินไหลออกจากตลาดบอนด์
เคแบงก์คงกรอบค่าเงินบาทปีนี้ที่ 35.75 บาท และปี 59 ที่ 38 บาทต่อดอลลาร์ มั่นใจเฟดขึ้นดอกเบี้ยแน่ในเดือน ธ.ค.นี้ 0.25% คาดฟันด์โฟลว์จ่อไหลออกจากตลาดบอนด์ไทยหากมาเลเซียออกมาตรการคุมเข้มสกัดเงินทุนตปท.ออกจริงจัง

กรุงไทย-แอกซ่า ชูประกันสุขภาพ เน้นคุ้มครองเด็ก
กรุงไทย-แอกซ่า ประกันชีวิต เปิดตัวแคมเปญ iChild Health Protection เจาะกลุ่มลูกค้าเป้าหมายที่มีบุตรกว่า 9 ล้านคนทั่วประเทศ

กรุ๊ปลีสกระเป๋าตุงตามนัด Q3 กำไรทำนิวไฮ หม่ำกว่า 150 ล้านบาท
กรุ๊ปลีส เผยกำไร ไตรมาส 3/58 ทำนิวไฮ 150.27 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 3,124% รับอานิสงส์จากการขยายสินเชื่ออย่างแข็งแกร่งในกัมพูชา ผู้บริหารมั่นใจกำไรเพิ่มต่อเนื่องใน Q4/58

บลจ.เร่งออกกองทุนท้ายปี จับกลุ่มนักลงทุนเงินล้นตุ่ม
บลจ.กสิกรไทย ส่งกองทุนเปิดเค สตราทีจิค โกลบอล มัลติ-แอสเซ็ท เน้นกระจายลงทุนในหลากหลายสินทรัพย์ทั่วโลกทั้งหุ้น ตราสารหนี้สินค้าโภคภัณฑ์ REITs ลงทุนขั้นต่ำ 550,000 บาท ด้าน บลจ.กรุงศรี เสนอขายกองทุนเปิดกรุงศรีตราสารหนี้ต่างประเทศ อายุ 3 เดือน ลงทุนขั้นต่ำ 510,000 บาท

กองทุนLTFขน4หมื่นล้าน เก็บแบงก์-พลังงาน - ไฟเขียวโอน PVD ไป RMF
กองทุนรวมหุ้นระยะยาว หรือ LTF เตรียมเม็ดเงิน 4 หมื่นล้านบาททยอยเก็บหุ้นตั้งแต่เดือนนี้ ถึงเดือนธ.ค. ดันดัชนีปีนี้ยืน 1,450 จุด แนะนักลงทุนเก็บหุ้นแบงก์ใหญ่ BBL-KTB และพลังงาน PTT หลังเฟดขึ้นดอกเงินไหลกลับไทย ด้านกลต.ไฟเขียวโอนเงิน PVD ไป RMF

WHABTแจ่มจองทะลัก ผลตอบแทนปีแรก6.2%
WHA ปลื้ม กองรีสท์ WHABT ได้รับกระแสตอบรับจากนักลงทุน พร้อมจัดสรรให้กับนักลงทุนสถาบัน 19% นักลงทุนทั่วไป 66% ส่วน WHA 15% การันตีรายได้ 6-9 ปี เตรียมเข้าเทรดในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยวันที่ 16 พ.ย.นี้

ที่มา ASPEN
http://www.kaohoon.com/online/

=======================================

PSUM> สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ทันหุ้น ฉบับวันที่ 11 พ.ย. 2558

CHOW กำไรพุ่ง 1200% ลุ้นซิวโซลาร์ฟาร์มเฟส 2
"CHOW" จ้องประกาศงบไตรมาส 3/2558 สุดเซอร์ไพรส์ กำไรพุ่งพรวด 1,200% จากช่วงเดียวกันของปีก่อนหลังรับรู้รายได้โครงการก่อสร้างและเริ่มจ่ายไฟ คาดกวาดรายได้รวม 800 ล้านบาท ส่วนกำไร 65 ล้านบาท ส่องผลงาน Q4 ทะยานต่อ หลังเปิดกรุรับรู้โซล่าร์ฟาร์มเฟส 2 ขณะที่ปี 2559 คาดโกยยอดเข้ากระเป๋า 3 พันล้านบาท ส่วนกำไรสุดอลังการ 500 ล้านบาท ชี้เป้าไกล 11.40 บาท

GFPT ตีปีกราคาไก่ฟื้น โบรกชูเด่นเหนือกลุ่ม แนะสะสม-เป้า 13 บ.
กลุ่มส่งออกไก่ราศีจับ! หลังราคาขายในประเทศส่อแววพุ่ง 10% ในปี 2559 โบรกเกอร์ ชู GFPT เด่นเหนือกลุ่มรับเต็มแนะสะสม เคาะเป้าหมาย 13.00 บาท ด้าน "จุฑามาส อิงโพธิชัย" ตั้งป้อมยอดขายปี 2559 เติบโต 10% จากปีนี้ รับแผนขยายฐานต่างแดนเพิ่ม

SR ระดมทุนเสริมแกร่ง เทรดวันแรกไม่ผิดหวัง
SR พร้อมเข้าซื้อขายในตลาด mai วันแรกมั่นใจไม่ทำให้นักลงทุนผิดหวัง ประกาศสร้างมิติใหม่หุ้นเข้าเทรดตามเกณฑ์มาร์เก็ตแคป โชว์ศักยภาพแกร่งเต็มพิกัด ครึ่งแรกปี 2558 กวาดกำไรสุทธิ 79.12 ล้านบาท ด้าน FA การันตีราคาเหมาะสม ให้ส่วนลดนักลงทุนสูงถึง 57.23%

ประมูลคลื่น 1800 วันนี้ จับตาค่ายใหญ่แข่งดุ
จับตาประมูล 4G คลื่น 1800 MHz วันนี้ หุ้นกลุ่มสื่อสาร ADVANC, DTAC, TRUE, JAS แข่งเดือด หนุนเม็ดเงินในระบบสะพัดกว่า 4 แสนล้านบาท ด้าน "ฐากร ตัณฑสิทธิ์" มั่นใจการประมูลผ่านฉลุย คาดรู้ผลไม่เกิน 3 ทุ่ม ด้านโบรกให้เครดิต ADVANC อันดับ 1 เหตุยังไม่มีบริการในระบบ 4G ขณะที่ไฮซีซันช่วยกระตุ้นยอดขายส่งท้ายปี เคาะพื้นฐาน 322 บาท

วางระบบคึกคักรับ 4G PT-CSS-JTS พุงปลิ้น
หุ้นวางระบบ PT CSS INET CTW ILINK AIT SYMC JTS และ MFEC คึกคักหลัง กสทช. ลุยประมูลคลื่นความถี่โทรศัพท์ 4G ย่าน 1800 เมกะเฮิรตซ์ งานนี้รวยเม็ดเงินลงทุนโครงข่ายวางระบบสะพัด CSS ดาวเด่นได้รับประโยชน์แซงกลุ่ม หลังรับงานติดตั้งเสาโทรคมนาคมค่ายสื่อสารใหญ่ส่วน PT ไม่น้อยหน้าอุปกรณ์โครงข่ายบูม ด้าน JTS ลุ้นงานหมื่นล้าน

BRR กองสิงคโปร์จีบซื้อหุ้น การันตีปี 58 กำไรทำนิวไฮ
BRR เนื้อหอม! กองทุนสิงคโปร์สนลงทุน หลังมองพื้นฐาน-งบดีต่อเนื่อง ดีเดย์เข้าชมกิจการช่วงธันวาคมนี้ ด้านบิ๊ก "อนันต์ ตั้งตรงเวชกิจ" เคาะงบลงทุนปีหน้า 800 ล้านบาท แตกไลน์ทำเอทานอล-โรงไฟฟ้าไบโอแก๊ส เสริมพอร์ตรับทรัพย์เพิ่ม แถมคอนเฟิร์มปี 2558 ผลงานทุบสถิติ ออเดอร์น้ำตาลอื้อ-ธุรกิจไฟฟ้าหนุน ด้านโบรกเกอร์ แนะ "เก็งกำไร" ลุ้นต้าน 13.50 บาท

DRT ครึ่งหลังฟื้น ชี้เป้าโตเลข 2 หลัก ส่องปันผลสูง 6%
DRT เดินหน้าลุยธุรกิจ แย้มผลงานครึ่งปีหลัง 2558 กระเตื้อง หลังภาครัฐอัดฉีดงบลงทุน ยังปีนี้ยังเติบโตเลข 2 หลัก ด้านนักวิเคราะห์ชี้ลงทุนได้แม้ผลงานปีนี้ไม่ดี แต่ปีหน้ากระเตื้องคาดเติบโต 5% จากปีนี้ พร้อมีดีอัตราการจ่ายเงินปันผลที่สูงถึง 6%

SUPER เข็นรถไฟฟ้า 500 MW กางปีกร่วมทุนพันธมิตร
SUPER กางแผน COD เดือนพฤศจิกายน-ธันวาคม 486.15 เมกะวัตต์ ดันยอด COD ทะลุเป้า 500 เมกะวัตต์ แย้มปี 2559 รับรู้รายได้เต็มรูปแบบ พร้อมลุยธุรกิจตามแผนกวาด PPA เข้า บริษัทเป็น 1,000 เมกะวัตต์ จากการประมูลหน่วยงานราชการและสหกรณ์การเกษตร พร้อมลงทุนร่วมกับพันธมิตร

TASCO ลุ้นเข้าดัชนี MSCI อัพผลิตโรงกลั่นมาเลเซีย
TASCO โชว์ผลงานดีต่อเนื่อง ออเดอร์ยางมะตอยพุ่งรับอุปสงค์ทั้งในและต่างประเทศหนุนกำไรทั้งปี 2558 แตะระดับ 5.3 พันล้านบาท ต่อเนื่องจนถึงปี 2559 เล็งขยายกำลังผลิตโรงกลั่นในมาเลเซียเพิ่ม พร้อมศึกษาแผนขยายธุรกิจระดับโลก คาดเปิดตัว 16 พฤศจิกายนนี้ โบรกชี้พื้นฐานสุดแกร่งจ่อนำเข้าดัชนี SET50 และดัชนี MSCI Small Cap เชียร์ "ซื้อ" อัพเป้าใหม่ แตะ 42 บาท

'JWD' โชว์แกร่ง Q3 กำไรพุ่ง 87 ล้านบาท มั่นใจปีนี้โตไม่ต่ำ 10%
JWD โชว์ผลประกอบการไตรมาส 3/2558 โดดเด่น ทำกำไรได้ 87 ล้านบาท เติบโต 114% จากปีก่อน รับอานิสงส์ขยายพื้นที่คลังสินค้าห้องเย็นเพิ่มขึ้น ด้าน "ชวนินทร์ บัณฑิตกฤษดา" มั่นใจผลประกอบการปีนี้ขยายตัวไม่ต่ำกว่า 2 หลักและโตต่อเนื่องถึงปี 2559

XOซุ่มเจรจาพาร์ตเนอร์ ขยายไลน์ส่งออกทำเงิน
XO ซุ่มเจรจาพันธมิตรทั้งในและต่างประเทศ หวังขยายธุรกิจอัพยอดขายโต คาดได้ข้อสรุปปี 2559 แย้มเร่งทำแผนงานปี 2559 พร้อมขยายไลน์สินค้าจับฐานลูกค้าใหม่ในต่างประเทศ เตรียมออกผลิตภัณฑ์ใหม่ 6-10 ผลิตภัณฑ์ ส่งซิกผลงานไตรมาส 3/2558 ฉลุย ส่วนทั้งปี 2558 กำไรและรายได้ใกล้เคียงปีก่อน

CCP รายได้ครึ่งหลังสดใส จ่อรับออเดอร์กัมพูชาเพิ่ม
CCP การันตีครึ่งปีหลังสดใส ส่งซิกผลประกอบการ Q3-Q4 แจ่ม หลังหมดปัญหาฤดูฝน เดินหน้ารุกตลาดเพื่อนบ้านล่าสุดจ่อรับออเดอร์จากกัมพูชาอัพสัดส่วนรายได้จากต่างประเทศเพิ่ม กอด Backlog 2.3 พันล้านบาท พร้อมเข้าร่วมประมูลงานในประเทศกว่า 1,000 ล้านบาท คาดได้งาน 50%

UACปิดดีลเทกโรงไฟฟ้า ฟุ้งงบไตรมาส3สะพรั่ง
โบรกฉายภาพ UAC รุ่งโรจน์ โชว์กำไรไตรมาส 3/2558 วิ่งชน 50 ล้านบาท ส่วนทั้งปีกำไรอู้ฟู่คาด 130 ล้านบาท ส่องกล้องปี 2559 กำไรยังร้อนแรง 211 ล้านบาท ฟากผู้บริหาร "ชัชพล ประสพโชค" มั่นใจปี 2558 รายได้เข้าเป้า 1.5 พันล้านบาท เร่งปั๊มธุรกิจพลังงาน 30 เมกะวัตต์ ส่งซิกเจรจาเทกโอเวอร์โรงไฟฟ้าก๊าซธรรมชาติคาดชัดเจนไตรมาส 4/2558 นี้

SEAFCO แววสดใส ลุ้นโครงการฐานราก หนุนปี 59 ฟอร์มแจ่ม
SEAFCO ผลงานปี 2559 สดใสเบอร์หนึ่งโกยงานประมูลด้านฐานรากภาครัฐ ลุ้นคว้างานสุวรรณภูมิเฟส 2-รถไฟฟ้าสายสีชมพู เหลือง น้ำเงิน โบรกเกอร์ชี้ผลงานผ่านจุดต่ำสุด อนาคตเติบโตต่อเนื่องเชียร์ "ซื้อ" ชี้เป้า 10.80 บาท

'TPCH'กำไรQ4โตกระโดด บุ๊กจ่ายไฟ-เร่งปั๊ม200MW
TPCH สุดปลื้มงบไตรมาส 3/2558 สดใสกำไรสุทธิ 8.96 ล้านบาท ด้านหัวเรือใหญ่ "เชิดศักดิ์ วัฒนวิจิตรกุล" มั่นใจงบไตรมาส 4/2558 โตกระโดด หลังบุ๊กการจ่ายไฟเข้าพอร์ตเร่งเครื่องก่อสร้างโรงไฟฟ้าชีวมวลให้ได้ 200 เมกะวัตต์ ภายในปี 2563 หนุนผลประกอบการในอนาคตสดใส สร้างผลตอบแทนที่ดีให้กับผู้ถือหุ้นและนักลงทุน

ILNK โกยงานดาต้าหมื่นล. ตั้ง บ.ร่วมทุนเร่งดันเฟสแรก
ILINK ดันบริษัทย่อย "อินเตอร์ลิ้งค์ เทเลคอม" เกี่ยวก้อย AIT ตั้งบริษัทร่วมุทน ขยายงานดาต้า เซ็นเตอร์เต็มสูบ ลุยเจาะฐานแบงก์-ราชการ เดินเครื่องเฟสแรก 600 ตู้รับฝากข้อมูล คาดก่อสร้างเสร็จภายในกลางปี 2559 บุ๊กรายได้ในช่วงครึ่งหลังปี 2559 มากกว่า 100 ล้านบาท ตุนกำไร 30% วางเป้าภายใน 5-10 ปี กวาดรายได้ 10,000 ล้านบาท ฟากโบรกเกอร์ แนะ "ซื้อ" ส่องเป้า 25.50 บาท

'BKD'เข้าตากองทุน จ่อฮุบงานใหม่2พันล. โชว์ฟอร์มแรงทุบสถิติ
BKD โชว์ฟอร์มแกร่ง ไตรมาส 3/58 กำไรสุทธิโตแรง 107% จากช่วงเดียวของปีก่อน ด้าน "นุชนารถ รัตนสุวรรณชาติ" มั่นใจผลงานทั้งปีทุบสถิติใหม่ หลังมีงานในมือรอรับรู้รายได้เกือบ 3 พันล้าน พร้อมลุยประมูลงานใหม่ 2 พันล้านบาท สุดปลื้มผลโรดโชว์ฮ่องกงร่วมกับบริษัทหลักทรัพย์ซีแอลเอสเอ สดใสกลุ่มกองทุนใหญ่ 10 กองทุนสนใจเข้าลงทุน

J เร่งเครื่องขยายธุรกิจ เพิ่ม 100 สาขาเสริมทัพ
"J" เร่งเครื่องเดินแผยขยายพื้นที่เช่ามากกว่า 100 สาขา ภายในปี 2562 จากปัจจุบันมีเพียง 49 สาขาหวังเสริมฐานรายได้เติบโตแข็งแกร่งด้านกูรูชี้กำไรปี 2558 เพิ่มขึ้น 33.8% ดีต่อเนื่องอีก 41.5% ในปี 2559 บุ๊กรายได้โครงการใหม่-The Jas รามอินทรา เต็มปี ชูเป้าราคาปี 2559 แตะระดับ 5.20 บาท

GLกำไรQ3ทุบสถิติ สินเชื่อกัมพูชาแกร่ง จับตาQ4โตกระหึ่ม
GL โชว์กำไรสุทธิไตรมาส 3/58 ทำสถิติสูงสุดใหม่ที่ 150.27 ล้านบาท เพิ่มขึ้นจากช่วงเดียวกันของปีที่ผ่านมา 3,124% รับอานิสงส์เต็มๆ จากการขยายสินเชื่ออย่างแข็งแกร่งในกัมพูชาผู้บริหารมั่นใจกำไรเพิ่มต่อเนื่องในไตรมาส 4 เติบโตสดใส

SVIยอดขายปีหน้าพุ่งฉิว จ่อบุ๊กเงินประกัน400ล้าน
SVI มาร์จิ้นไตรมาส 4/2558 สดใส รับผลบวกจากเงินบาทอ่อนค่า พร้อมลุ้นบุ๊กเงินชดเชยประกันภัยอีกราว 400 ล้านบาท ขณะที่ยอดขายปี 2559 กลับมาเติบโต โดดเด่นสู่ระดับ 350 ล้านดอลลาร์ หลังแก้ปัญหาคุณภาพผลิตพร้อมเริ่มรับออเดอร์เต็มที่ เตรียมรับรู้รายได้โรงงานกัมพูชา โบรกส่องกำไรไตรมาส 3/2558 แกร่ง ชี้เป้าราคา 5.60 บาท

'กสิกร' เสิร์ฟทางคว้ายิลด์สู งจัด K-SGM สอดรับความเสี่ยง
บลจ.กสิกรไทย ตอบโจทย์ลูกค้ากระเป๋าหนัก จัดกองทุนเปิดเค สตราทีจิค โกลบอล มัลติ-แอสเซ็ท (K-SGM) กองทุนแรกของไทยที่เน้นลงทุนหลากหลายสินทรัพย์ทั่วโลก ทั้งหุ้น ตราสารหนี้ สินค้าโภคภัณฑ์ REITs ชูกลยุทธ์เน้นบริหารความเสี่ยงเป็นหลัก

KBANKชี้เป้าจีดีพีขยายตัว3% ฟันธงเฟดขึ้นดอกเบี้ยธ.ค.นี้
KBANK คาดการณ์จีดีพีปี 2559 กลับมาขยายตัวในระดับ 2-3% มองภาคการท่องเที่ยวหนุนเศรษฐกิจไทยคาดจำนวนนักท่องเที่ยวปีนี้พุ่งแตะระดับ 30 ล้านคน พร้อมฟันธงเฟดปรับขึ้นดอกเบี้ย ธ.ค.นี้หลังพื้นฐานสหรัฐฟื้นตัวชัดเจน ขณะที่ทิศทางค่าเงินบาทปีหน้าประเมินอ่อนค่าแตะระดับ 38.00 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ

KSAM มุ่งเจาะ AI ส่งกองทุนอายุ 3 ด. ชูตอบแทน 2% ต่อปี
บลจ.กรุงศรี เสนอขายกองทุนเปิดกรุงศรีตราสารหนี้ต่างประเทศเอไอ 3M14 (KFFAI3M14) อายุประมาณ 3 เดือนเหมาะกับนักลงทุนที่มิใช่รายย่อยและผู้ที่มีเงินลงทุนสูง ลงทุนขั้นต่ำ 510,000 บาท ประมาณการผลตอบแทน 2% ต่อปี

ที่มา ASPEN
http://www.thunhoon.com/home/

"อย่าไปรับมีด มันเสียเวลา สู้วิ่งหารถที่กำลังจะออกตัว รวยเร็วกว่า สบายจุงเบย"
"การจะเอาชนะตลาดได้อยู่ที่รอจังหวะอย่างอดทน ไม่ใช่ความเร็ว"
"สิ่งสำคัญสำหรับเม่าคือ ผสมผสานสภาพคล่องและความสามารถในการทำกำไร"
"เลือกกองทุนถูกกอง ก็เหมือนเอารถแข่ง มาลงสนามแข่งกับรถบ้าน 555 "

"ทองคำ, น้ำมัน, หุ้น, ตราสารหนี้, กองทุนรวม, กองทุนอสังหาฯ การลงทุนมีความเสียว ผู้สนใจควรเข้าฟังสัมมนา ก่อนกระจายการลงทุน ควรทำความเข้าใจไซเคิลของทรัพย์สินเสี่ยง อย่าปฏิเสธทางเลือกความมั่งคั่งรอบๆตัวเรา เพื่อความมั่งคั่งอย่างมั่นคง"

http://pantip.com/topic/30847468
ตอนที่ 2 คุณเป็นผู้ลงทุนประเภทไหน :
http://pantip.com/topic/30847493
ตอนที่ 3 วิถีการลงทุน...คุณเลือกได้http://pantip.com/topic/30848733
ตอนที่ 4 จัดพอร์ตการลงทุนตามวัย
http://pantip.com/topic/30848740
ตำราวิเคราะห์กราฟทางเทคนิคโดยวิธีต่างๆ โดย อ.สุรชัย รังสินันท์
http://./index.php?topic=301.0
พื้นฐานการลงทุน หุ้น, กองทุนรวม, ตราสารหนี้, ฟิวเจอร์ ฯ http://www.tsi-thailand.org/index.php?option=com_content&task=view&id=177&Itemid=171&limit=1&limitstart=1
Ronaldo

spacer
ตอบ เรื่อง:
เเชร์ประสบการณ์ โลภ! หนี้ก้อนโต! บทเรียนราคาแสนเเพงในการลงทุนอสังหา
http://pantip.com/topic/34409924

ส่วนตัวเเล้วผมลงทุนในคอนโด เเละ ผมก็ไม่รู้ด้วยว่าบทความนี้จะทำให้คุณ อยากลงทุนอสังหา หรือ อาจจะไม่อยากเลยก็ได้

ทั้งหมดเป็น ความคิดเห็น เเละ ประสบการณ์ตรงของผม ไม่เชื่อไม่เป็นไร ผมจะไม่มาเเก้ตัวด้วย ความตั้งใจของผมคือ
ให้บทความนี้เป็นบทเรียนเเก่เพื่อนๆทุกคน จะได้ไม่ต้องเจ็บตัวแบบผม

ผมได้เข้าสู่การลงทุน อสังหา ตอนอายุ 24 ปี จากการเข้าสัมนา เกี่ยวกับอสังหา หลายคนที่ไปน่าจะมีความรู้สึกคล้ายๆผม
คือ “ตื่นเต้น” “มันมีแบบนี้ด้วยหรอ” “รวยเเน่นอน” ในการ สัมนามีการ โมติเวท กระตุ้น ให้เราออกไปลงทุน ดูอสังหา
ผมเป็นคนนึงเลยที่ ตื่นเต้นง่าย อีกทั้งทำงานเป็นกลุ่มด้วย เรายิ่งย่ามใจไปใหญ่

ข้อมูลของโลกอสังหา เชื่อถือได้น้อยมาก
ผมได้พบปะ พูดคุยกับคนเยอะมาก ทั้ง นายหน้า(Agent) , เจ้าของ(Developer) ข้อมูลที่ได้จากคนพวกนี้
เเทบจะเชื่อไม่ได้เลย ทั้งเรื่องค่าเช่า เเนวโน้มราคา หรือ จะมีโครงการอะไรดีขึ้นข้างๆ ผมเจอ Developer
เจ้านึงบอกว่าจะทำห้างข้างหน้าโครงการ ภายใน 2 ปี เลยหลงเชื่อซื้อของโครงการนี้มา จนป่านี้ยังไม่มีเเววของห้างเลย
ข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้ดันมาจาก เเม่บ้าน ยาม เเม่ค้าเเถวนั้น มากกว่าซะอีก
อสังหาที่ได้ซื้อ ผมก็คิดว่ามันดี ตามเงื่อนไขที่ตั้งไว้ เเต่ด้วยข้อมูลที่ผิดๆ กับ ความโลภ ความมุทะลุ ของผม ทำให้ผมได้อสังหาที่ค่อนข้างเเย่เลยล่ะ
เม่าขายหมู

การกู้เเบงค์ทำได้ง่ายกว่าที่คิด
ผมเป็นคนนึงที่ไม่ได้มีความพร้อมอะไรในการกู้เงินเลย เเต่ผมได้ความรู้การเดินบัญชี และ การเตรียมตัวในกู้ จากสัมมนา
ทำให้ผมสามารถกู้เงินได้จำนวน มากพอที่จะซื้ออสังหาได้

ค่าใช้จ่ายในการโอนที่คาดไม่ถึง
ค่าใช้จ่ายเยอะมาก จดจำนอง ภาษี ค่าส่วนกลางล่วงหน้า ผมเสียเงินเเบบไม่คาดคิดไปเยอะ
แผนการอะไรที่วางไว้ ต้องเเก้ไขใหม่หมด
เม่าตกใจ

การหาคนเช่าต้องใช้เวลา
ห้องที่ซื้อมาบางห้องต้อง ตบเเต่งเพิ่มเติม ใช้เวลาเป็นเดือน เเละ บางห้องเป็นโครงการใหม่ห้องว่างทั้งโครงการ
ผู้เช่าจะค่อยทะยอยเช่า ทำให้ต้องเเย่งผู้เช่ากันสุดๆ โดนกดราคา และ รอผู้เช่านานหลายเดือน ตรงนี้ควักเนื้อ ติดลบกันตลอด

ความประมาทกำลังให้บทเรียนอันเจ็บปวด
เคยได้ยินคำที่ว่า “บทเรียนที่ไม่เจ็บปวด ไม่มีค่าพอให้จดจำ” สำหรับผมเเล้วบทเรียนนี้จำไปจนตายเเน่นอน
ผมกู้เเละลงทุนทุกอย่างด้วยตัวเอง เงินที่เอามาจ่ายธนาคารคือเงินที่กู้เกินออกจากจากอสังหา
มันคือเงินก้อนเดียวของผมที่มี สามารถอยู่ได้โดยไม่มีคนเช่าประมาณ 6 เดือน ผมตั้งราคาค่าเช่าตามตัวเลขที่คำนวนมา เเล้วปล่อยให้ นิติ นายหน้า หาลูกค้าตาม ยถากรรม 3 เดือนเเล้วก็ยังไม่มีคนเช่า เริ่มรู้เเล้วว่า ตั้งราคาเเพงไป ต้องลดราคาค่าเช่า วิ่งติดต่อนายหน้าให้ได้มากที่สุด เเละ เริ่มหาลูกค้าเอง โดยการโพสตามเว็บดังๆ ซึ่งช่วงนี้ยอมรับว่าเครียดมาก งานการไม่เป็นอันทำ ไม่กล้าบอกครอบครัว กลัวพ่อเเม่จะเครียดตาม
เม่านอนไม่หลับ

ทุกปัญหามีทางออก
จากการวิ่งหาลูกค้าเอง ลูกค้าเริ่มเข้ามาพักบ้าง เเต่ยังติดลบอยู่ดี ผมเห็นว่าเเบบนี้ตายเเน่ๆ ผมโชคดีที่มีเพื่อนที่ดี กลุ่มที่เรียนอสังหาด้วยกัน(เเละเจอชะตากรรมแบบเดียวกัน) พวกเรารู้ว่าถ้ามีคนเช่าก็คงไม่เน่ากันเเบบนี้ และ นายหน้าที่ใช้บริการอยู่ไม่สนใจห้องของพวกเราปล่อยห้องทิ้งไว้เละเทะ เลยตกลงจะเปิดบริษัทนายหน้า เพื่อที่จะหาลูกค้าด้วยตัวเอง ผมกั๊กเงินไว้จ่ายค่าผ่อนธนาคารจำนวนนึง ที่เหลือลงหุ้นบริษัททั้งหมด ผมกับเพื่อนๆรวมเงินกันได้ ล้านกว่าๆ เช่าอาคารพาณิชย์ทำออฟฟิตกัน ผมไม่รู้ว่าทุกคนเชื่อมั่นบริษัทนี้รึป่าวนะ เเต่เพื่อนผมคนนึง เธอลาออกจากงาน และ น้องชายของผมก็มาช่วยกันด้วย เราทุกคนร่วมสร้างบริษัทนี้มาโดยเเบบทุ่มทั้งชีวิตก็ว่าได้ บริษัทนี้คือไผ่ตายของเรา

อยู่ดีๆมี บริษัทญี่ปุ่นเข้ามาหาห้องพักจำนวนมาก เพื่อให้พนักงาน ทางบริษัทของผมก็ได้ดูเเลจัดหาให้ ทำให้คนเข้าพักห้องของพวกเราเกิบเต็ม พวกเราเริ่มมี Partner ธุรกิจ เป็นบริษัทซักรีด เเละ เคเบิ้ลทีวีญี่ปุ่น ทำให้ได้ค่าเช่าเพิ่มขึ้น และ มีกำไรเข้าบริษัท ตอนนี้เราสมารถดูเเลจัดการอะไรได้มากขึ้น ทำให้สามารถปล่อยห้องเเบบระยะสั้นขึ้นได้ ทำให้ได้ค่าเช่าสูงขึ้นอีก
ตอนนี้กระเเสเงินผมเเทบจะไม่ติดลบเเล้ว มีความสุขขึ้นเยอะ

บริษัทเติบโต การลงทุนของผมก็วางใจได้
บริษัทไปได้สวยมากๆ เริ่มได้สัมภาษณ์ลงหนังสือบ้าง มีลูกค้าที่ประทับใจบอกต่อกันเรื่อยๆ ส่วนตัวผมรู้สึกว่าโชคดีมากๆที่รอดจากวิกฤติ เเละ ได้รับบทเรียนอันมีค่า ซึ่งตอนนี้ผมมั่นใจมากๆว่า อสังหา ไม่สามารถทำให้ผมขาดทุนได้อีกเเล้ว
เม่าหอยทาก

สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือ ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆ
เราอยู่ในโลกของการตลาด โมติเวท กระตุ้นให้ตื่นเต้นอยู่ตลอดเวลา อาจจะเคยเห็นคำประเภทนี้ “โค๊ชA ทำปีเดียว ตอนนี้มีทรัพย์สิน 100 ล้าน” …ลองถามเค้าว่าเป็นหนี้เท่าไหร่? “ลงทุนอสังหาไม่ต้องใช้เงิน” …กู้เท่าไหร่ล่ะท่าน

เเต่ผมไม่ได้บอกว่าสัมมนาไม่ดีนะ ความรู้ที่ได้มันของจริงผมสามารถทำบริษัท ลงทุนทุกวันนี้ได้ก็มาจาก สัมมนา เพียงเเต่ว่ามันไม่พอ ประสบการณ์ในการดูทรัพย์ต่างหากที่สำคัญ ถ้าจะลงเล่นสายนี้ต้องทำงานหนักเลยล่ะ ดูไปเรื่อยๆศึกษาไปเรื่อย ยังไงก็เก่งเเน่นอน

ไม่มีใครที่รวยจากการลงทุนครั้งเเรก
ต่อให้รู้ทฤษฎีมากเเค่ไหน ก็ไม่สามารถรวยได้ตั้งเเต่อันเเรกอยู่ดี อย่าไปโลภ ค่อยเป็นค่อยไป เอาทีละห้อง เอาเเบบต่อให้เเย่เเค่ไหนก็ดูเเลได้ ไม่ลำบาก ทุกๆครั้งที่คุณได้ซื้อ คุณจะซื้อของดีขึ้นเรื่อยๆโดยธรรมชาติ ดังนั้นถ้ายังศึกษาเรียนรู้ เก็บประสบการณ์ไปเรื่อย ยังไงก็สำเร็จ
เม่าติดดอย

ความสำเร็จในอสังหาริมทรัพย์ ไม่ได้อยู่กับว่ากู้ได้มากเท่าไหร่ หรือมีเงินเท่าไหร่
มันอยู่ที่ ความรู้ ประสบการณ์ และ เครือข่าย ต่างหาก

—————————————————————————-
ผมเขียน บทความ ความรู้อสังหาลงเพจด้วย
ใครชอบเรียนรู้ ก็ตามอ่านได้ ไม่กั๊ก
https://www.facebook.com/kim.zetestate/

หวังว่าเป็นประโยชน์กับทุกคน ผิดกฏอะไรยังไงบอกได้เดี๋ยวเเก้ไขครับ

Ronaldo

spacer
ตอบ เรื่อง:

หุ้นส่อจ่อBREAKประจำวันที่ 13/11/58 อย่าลืมพก stop loss นะคะ ^^

http://pantip.com/topic/34436589

====================================

กองทุนลดพอร์ตหุ้นสื่อสาร 4จีดันต้นทุนพุ่งฉุดปันผลหด มองระยะสั้นยัง'ไม่น่าลงทุน'

กองทุนลดพอร์ตหุ้นสื่อสาร 4จีดันต้นทุนพุ่งฉุดปันผลหด มองระยะสั้นยัง'ไม่น่าลงทุน'
โพสต์ทูเดย์ ฉบับวันที่ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2558

โพสต์ทูเดย์ กองทุนลดพอร์ตหุ้นกลุ่มสื่อสาร หลังลุยประมูล 4จี ดันต้นทุนพุ่ง ฉุดกำไร-ปันผล
นักลงทุนสถาบันรายหนึ่ง เปิดเผยว่า ขณะนี้ได้ปรับมุมมอง ที่มีต่อหุ้นกลุ่มสื่อสารและปรับลดนาหนักการลงทุนลง หลังจาก 4 บริษัทที่เข้าร่วมประมูล 4จี เสนอราคาสูงกว่าที่ตลาดคาดการณ์ไว้ที่ 2-2.5 หมื่นล้านบาท ส่งผลให้ต้นทุนของผู้ประกอบการสูงขึ้น กระทบต่อกาไรของบริษัทและความสามารถในการจ่ายเงินปันผล

"จากเดิมเรามองว่าหุ้นกลุ่มสื่อสารมีจุดเด่นอยู่ที่จ่ายเงินปันผลที่สูงเมื่อเทียบกับหุ้นกลุ่มอื่นๆ แต่พอมาทุ่มประมูลสูงหลายเท่าตัวแบบนี้ ทาให้หุ้นกลุ่มสื่อสารน่าสนใจน้อยลง ซึ่งคงต้องรอดูสถานการณ์ว่าจะจบอย่างไร ดังนั้นแม้ราคาหุ้นกลุ่มสื่อสารจะปรับตัวลงมามาก เราก็คงยังไม่รีบเข้าซื้อหุ้น" นักลงทุนสถาบัน กล่าว

นายชาคริต พืชพันธ์ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการ สายบริหาร กองทุน บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน (บลจ.) เอ็มเอฟซี กล่าวว่า ที่ผ่านมาหุ้นกลุ่มสื่อสารมีอัตรา การจ่ายเงิน ปันผลที่สูง บางตัวเกิน 5% แต่หลังจากนี้มีแนวโน้มที่จะจ่ายเงินปันผลได้ลดลง เพราะ ภาระต้นทุนที่สูงจากการประมูล 4จี ซึ่งหลังจากประมูลได้ไปแล้วก็ ต้องมีการลงทุนต่อเนื่อง 6 เดือน-1 ปี

อย่างไรก็ตาม มองว่าการ ประมูล 4จี ในครั้งนี้ ภาพไม่เหมือนกับตอนประมูล 3จี ที่ในช่วงเวลา ดังกล่าวเห็นการเปลี่ยนแปลงของผู้ใช้บริการที่ต้องเปลี่ยนการใช้งานจากเดิมมาเป็นระบบ 3จี ทั้งหมด และลูกค้ามีการเปลี่ยนค่ายผู้ให้บริการ แต่จากนี้ต้องดูว่าจะมีการใช้ข้อมูลจาก 4จี แค่ไหนและการแข่งขันจะเป็นอย่างไร

นายชาคริต กล่าวอีกว่า ในแง่ของการลงทุนในระยะสั้นหุ้นกลุ่มสื่อสารจึงยังไม่น่าสนใจ คงต้องหาหุ้นตัวอื่นๆ ที่มีปัจจัยพื้นฐานดีเข้าลงทุนในช่วงที่ตลาดหุ้นปรับตัว ลดลง ส่วนกองทุนหุ้นภายใต้การบริหารของบริษัทจะต้องมาดูนโยบายการลงทุนของแต่ละกองทุน หากเป็นกองทุนที่เน้นลงทุนหุ้นที่มี นโยบายจ่ายเงินปันผล ซึ่งปกติมีการลงทุนในหุ้นกลุ่มสื่อสารอยู่แล้ว ก็อาจพิจารณาปรับนาหนักการลงทุนหากการประมูล 4จี ในครั้งนี้กระทบกาไรของบริษัท ส่วนจะปรับลดมากหรือน้อยขึ้นกับรายบริษัท

"จากเดิมทุกคนคาดหวังให้จัดประมูล 4จี เร็ว เพื่อกระตุ้นให้เกิดการลงทุนและส่งผลดีต่อตลาดหุ้น แต่พอผู้ประกอบการแย่งประมูลจนราคาสูงมากทาให้ภาพมันเปลี่ยน หุ้นสื่อสารเลยไม่น่าสนใจ คนเริ่มหันมามองหุ้นกลุ่มแบงก์ที่ราคาลงไปมาก มองว่าเป็นจังหวะทยอยสะสม" นายชาคริต กล่าว

สาหรับแนวโน้มตลาดหุ้นในช่วงโค้งสุดท้ายของปีนี้ คาดว่าดัชนีจะถึงเป้าหมาย 1,450 จุดได้

ขอขอบคุณแหล่งข่าว
หนังสือพิมพ์โพสต์ทูเดย์ ฉบับวันที่ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2558 (หน้า B9)

Ronaldo

spacer
ตอบ เรื่อง:
IQ> ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ก: ดาวโจนส์ปิดร่วง 254.15 จุด วิตกเฟดส่งสัญญาณขึ้นดบ.

สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (13 พ.ย. 58)--ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงกว่า 250 จุดเมื่อคืนนี้ (12 พ.ย.) โดยตลาดได้รับแรงกดดันหลังจากนายเจมส์ บูลลาร์ด ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) สาขาเซนต์หลุยส์ ได้ออกมาสนับสนุนให้เฟดปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย นอกจากนี้ การร่วงลงของหุ้นกลุ่มพลังงานและกลุ่มสินค้าโภคภัณฑ์ยังเป็นอีกปัจจัยที่ฉุดตลาดหุ้นนิวยอร์กร่วงลงอย่างรุนแรงเมื่อคืนนี้ด้วย
ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ปิดที่ 17,448.07 จุด ร่วงลง 254.15 จุด หรือ -1.44% ดัชนี NASDAQ ปิดที่ 5,005.08 จุด ลดลง 61.94 จุด หรือ -1.22% ดัชนี S&P500 ปิดที่ 2,045.97 จุด ลดลง 29.03 จุด หรือ -1.40%
ตลาดหุ้นนิวยอร์กร่วงลงหนักสุดในรอบกว่า 1 เดือนเมื่อคืนนี้ หลังจากนายเจมส์ บูลลาร์ด ประธานเฟดสาขาเซนต์หลุยส์กล่าวว่า เฟดควรออกจากนโยบายที่กำหนดให้คงอัตราดอกเบี้ยไว้ใกล้ 0% เนื่องจากนโยบายดังกล่าวได้บรรลุผลส่วนใหญ่ตามที่ต้องการแล้ว
นายบูลลาร์ดยังกล่าวด้วยวา อัตราว่างงานของสหรัฐซึ่งอยู่ที่ 5% ในขณะนี้ ถือว่าแทบไม่แตกต่างจากค่ากลางในการประเมินของเฟดในระยะยาวที่ระดับ 4.9% นอกจากนี้ นายบูลลาร์ดยังได้แสดงความต้องการที่จะกลับไปสู่นโยบายดุลยภาพที่เฟดใช้ในระหว่างปี 1984-2007 ซึ่งเกี่ยวข้องกับนโยบายการเงินที่ดี และการขยายตัวทางเศรษฐกิจในระยะยาว รวมทั้งการมีอัตราดอกเบี้ยที่สูงกว่าในปัจจุบัน
ส่วนถ้อยแถลงของนางเจเน็ต เยลเลน ประธานเฟด ซึ่งตลาดการเงินทั่วโลกจับตาดูนั้น เมื่อช่วงค่ำวานนี้ตามเวลาไทย นางเยลเลนได้กล่าวในการประชุมแห่งหนึ่งซึ่งเฟดเป็นเจ้าภาพว่า เป็นเรื่องสำคัญสำหรับเจ้าหน้าที่ธนาคารกลางที่จะประเมินว่านโยบายการเงินมีการดำเนินการอย่างไร และส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจในวงกว้างอย่างไร ท่ามกลางวิกฤตการณ์ในตลาดการเงินโลก อย่างไรก็ดี นางเยลเลนไม่ได้กล่าวถึงแนวโน้มในระยะใกล้ของเศรษฐกิจสหรัฐแต่อย่างใด
สำหรับข้อมูลเศรษฐกิจสหรัฐที่มีการเปิดเผยเมื่อคืนนั้น กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่า จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกในสัปดาห์ที่แล้ว ทรงตัวที่ระดับ 276,000 ราย ซึ่งสูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์จะลดลงสู่ระดับ 270,000 ราย แต่ตัวเลขดังกล่าวต่ำกว่าระดับ 300,000 รายเป็นสัปดาห์ที่ 36 ติดต่อกัน และยังคงอยู่ใกล้ระดับต่ำสุดในรอบกว่า 40 ปี ซึ่งเป็นสัญญาณบ่งชี้ว่าตลาดแรงงานยังคงมีความแข็งแกร่ง
หุ้นกลุ่มพลังงานร่วงลง หลังจากราคาน้ำมันดิบในตลาดนิวยอร์กปรับตัวลงเมื่อคืนนี้ ภายหลังจากสหรัฐสต็อกน้ำมันดิบเพิ่มขึ้นมากกว่าที่คาดการณ์ไว้ โดยหุ้นเชฟรอน ร่วงลง 2.5% หุ้นเอ็กซอน โมบิล ดิ่งลง 2.7% หุ้นโคโนโคฟิลิปส์ ปรับตัวลง 2.4% และหุ้นวาเลโร เอนเนอร์จี ร่วงลง 2.5%
หุ้นกลุ่มเหมืองแร่ปรับตัวลงเช่นกัน โดยหุ้นฟรีพอร์ท-แมคมอแรน ร่วงลงกว่า 3% หุ้นอัลโค อิงค์ ดิ่งลง 3.2% และหุ้นอินเตอร์เนชันแนล เปเปอร์ ร่วงลง 3.9%
หุ้นแคทเทอร์พิลลาร์ ร่วงลง 4.5% หลังจากบริษัทฟินนิง อินเตอร์เนชันแนล ซึ่งเป็นดีลเลอร์เครื่องจักรรายใหญ่สุดของแคทเทอร์พิลลาร์ ประกาศแผนการปิดโรงงานหลายแห่งและปลดพนักงานจำนวนมาก เนื่องจากยอดขายชะลอตัวลง
นักลงทุนจับตาดูข้อมูลเศรษฐกิจสหรัฐในวันนี้ รวมถึงดัชนีราคาผู้ผลิต (PPI) เดือนต.ค., ยอดค้าปลีกเดือนต.ค., สต็อกสินค้าคงคลังภาคธุรกิจเดือนก.ย. และดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภคช่วงต้นเดือนพ.ย.จากมหาวิทยาลัยมิชิแกน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: .infoquest.co.th--

=============================================

NEWS 13/11/58

http://pantip.com/topic/34436362

PSUM> สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ข่าวหุ้น ฉบับวันที่ 13 พ.ย. 2558

AIS-TRUEเข้าวิน4G! เม็ดเงินพุ่ง8หมื่นล้าน KBANK-SCB-TMB สบช่องปล่อยกู้ล็อตใหญ่
ADVANC-TRUE ชนะประมูล 4G คลื่นความถี่ 1800 MHz เม็ดเงินรวม 80,778 ล้านบาท หลังเคาะราคามาราธอนยาวนานกว่า 29 ชั่วโมง "ค่ายทรู" คว้าชัยใบแรกราคา 39,792 ล้านบาท ส่วน "เอไอเอส" ได้ใบที่สองราคา 40,986 ล้านบาท ด้าน KBANK-SCB-TMB ข่าวดีปล่อยสินเชื่อล็อตใหญ่ "ทีดีอาร์ไอ" พอใจประมูลไม่มีฮั้ว เชื่อราคาสูงไม่มีผลต่อค่าบริการ

EARTHกำไรงาม442ล้าน ปีนี้ขายถ่านหิน10ล้านตัน
EARTH เติบโตสวนกระแส ไตรมาส 3/58 โชว์กำไรสุทธิ 442 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 50% จากปีก่อน หลังออเดอร์ขายถ่านหินแน่น-บันทึกกำไรอัตราแลกเปลี่ยน ย้ำเป้าขายถ่านหินปีนี้ 10 ล้านตัน ล่าสุดเซ็นเอ็มโอยูพาร์ตเนอร์อิตาลี รุกธุรกิจโซลาร์ ฟาร์ม

RPเทรดฮอต ราคาพุ่ง46% ซื้อเรือพ.ย.นี้
"RP" เทรดวันแรกร้อนแรง ราคาหุ้นพุ่ง 45.83% ปิดตลาด 17.50 บาท ยืนเหนือไอพีโอ 12 บาท ด้านเอ็มดี "อภิชาติ" เตรียมนำเงินซื้อเรือใหม่เพิ่ม 1 ลำ คาดได้ข้อสรุปชัดเจนภายในเดือนนี้

IVLไตรมาส4/58ฟื้นตัว เดินหน้าซื้อกิจการเพิ่ม
IVL มั่นใจแนวโน้มกำไรสุทธิไตรมาส 4/58 ดีกว่าไตรมาส 3/58 หลังราคาน้ำมันปรับตัวขึ้น ระบุมีหวังคาดทุนสต๊อกน้ำมันลดลงเหลือ 400 ล้านบาท เล็งซื้อทุ่มงบซื้อกิจการเพิ่ม

BEAUTYกำไรเติบโต27% รุกเพิ่มสินค้า-ขยายสาขา
BEAUTY โชว์กำไรไตรมาส 3/58 ทะลุ 101.90 ล้านบาท เติบโต 27% กำไรสุทธิ 9 เดือน ทะลุ 271.52 ล้านบาท เติบโต 40.60% เผยกลยุทธ์ไตรมาส 4/58 เร่งเปิดสาขาใหม่-ออกผลิตภัณฑ์ใหม่

RATCHลุยลงทุน5โรงไฟฟ้า เป้าหมายปี66กำลังผลิต9,700 เมกะวัตต์
RATCH ลุยลงทุนเพิ่ม 5 โครงการทั้งในประเทศ-ต่างประเทศ ลุ้นคว้าโครงการที่อินโดนีเซีย โซลาร์ ฟาร์ม ราชการฯ คาดได้อย่างน้อย 2 โครงการ ลั่นเป้าหมายมูลค่ากิจการ 2.82 แสนล้านบาท กำลังการผลิต 9,700 MW ในปี 66

EAลั่นโซลาร์ฟาร์มพิษณุโลก พร้อมลุยCODในช่วงต้นปี59
EA เร่งก่อสร้างโซลาร์ ฟาร์ม พิษณุโลกเต็มสูบ กำลังผลิต 90 MW ชี้เริ่มติดตั้งแผงโซลาร์แล้ว มั่นใจ COD ได้ภายในต้นปี 59 ส่วนโครงการลม COD ไตรมาส 2/58

ANANไตรมาส3ทรุด28% กำไรลดเหลือ161ล้าน ต้นทุนขาย-ค่าใช้จ่ายพุ่ง
"ANAN" เผยไตรมาส 3/58 มีกำไรสุทธิ 161.02 ล้านบาท ทรุด 28.60% เหตุกำไรขายที่ดินโครงการอสังหาฯลดลง-ต้นทุนขายและค่าจ่ายใช้เพิ่ม ฉุด 9 เดือนกำไรสุทธิหดเหลือ 306.54 ล้านบาท แต่ย้ำรายได้ปีนี้ตามนัด 11,000 ล้านบาท

WHAทำช็อกงบไตรมาส3 พลิกขาดทุน52ล้าน แบกต้นทุนการเงินทะลัก
WHA ช็อกงบไตรมาส 3 พลิกขาดทุน 52 ล้านบาท ส่วนแบ่งกำไรลด-ขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยน พ่วงแบกต้นทุนการเงินเพิ่มบานหลังเข้าซื้อหุ้น HEMRAJ

SORKONแจ่มQ3กำไร27ล้าน ลั่นโรงงานอาหารขบเคี้ยวเสร็จQ4
"ส.ขอนแก่น" โชว์ Q3/58 ทำรายได้รวม 592 ล้านบาท กำไรสุทธิ 27.50 ล้านบาท พุ่ง 14.80% ส่วน Q4/58 ลุยพัฒนาสินค้าอาหารพร้อมรับประทาน พร้อมเร่งเดินหน้าโรงงานอาหารขบเคี้ยว ป้อนตลาดมุสลิม คาดเสร็จ Q4/58

http://gd3.alicdn.com/imgextra/i3/428954852/TB2YuvwbVXXXXXtXpXXXXXXXXXX_!!428954852.jpg

PTTงบQ3ขาดทุนบาน 26,581ล้านบาท บันทึกด้อยค่า5หมื่นล้าน
PTT ไตรมาส 3 ขาดทุนบาน 26,581 ล้านบาท เจอบันทึกด้อยค่าอ่วม 51,080 ล้านบาท ฉุดกำไร 9 เดือนแรกวูบเหลือ 19,748 ล้านบาท ดิ่งลง 76% จากปีก่อน

TRUEแจ้งงบQ3วันนี้ ลุ้นพลิกกำไร440ล้าน แนะซื้อเป้า13.50บาท
"ทรู" แจ้งงบไตรมาส 3 วันนี้ ลุ้นพลิกกำไร 440 ล้านบาท จากขาดทุน 2,600 ล้านบาท หนุน 9 เดือนกำไร 3,372 ล้านบาท แย่งมาร์เก็ตแชร์จาก ADVANC-DTAC เพิ่ม 0.9% เป็น 19.7% ตั้งเป้าเพิ่มเป็น 30% ภายใน 5 ปี โบรกฯแนะซื้อเป้า 13.50 บาท

APCOตั้งบริษัทร่วมสิงคโปร์ ลุยธุรกิจขายตรง-บุกร้านยา
APCO ลุยตั้งบริษัทร่วมสิงคโปร์ ขยายช่องทาง MLM ต่อยอดธุรกิจ กางแผนขยายตลาดผ่านการโฆษณาทางฟรีทีวีเพิ่ม พร้อมเตรียมส่งผลิตภัณฑ์บุกร้านยาโกยรายได้

COLORโชว์Q3พลิกกำไร ดันงบปีนี้เทิร์นอะราวด์ บุกตลาดเพิ่มออเดอร์
COLOR โชว์ Q3/58กำไรสุทธิ 6.71 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 196% ดันกำไรสุทธิ 9 เดือน พุ่งแตะ 30.68 ล้านบาท มั่นใจผลประกอบการปีนี้เทิร์นอะราวด์ หลังบุกตลาดทั้งในและต่างประเทศ

JWD ลั่นกำไรปี59โตกระโดด บุ๊คขายสินทรัพย์เข้า REIT มูลค่า 2 พันล้าน
"JWD" วางเป้าปี 59 รายได้พุ่ง 10% พร้อมลั่นกำไรโตก้าวกระโดด หลังมียอดพื้นที่คลังสินค้าให้เช่าเพิ่มขึ้น และบันทึกขายสินทรัพย์เข้ากอง REIT มูลค่ากว่า 2,000 ล้านบาท

GLOBALย้ำเป้ารายได้โต10% เล็งสรุปลงทุนพม่าต้นปีหน้า
GLOBAL มั่นใจผลประกอบการไตรมาส 4/58 เติบโตต่อเนื่อง หลังภาครัฐออกมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจตั้งแต่ระดับล่าง เชื่อทั้งปี 58 รายได้โต 10% พร้อมคาดต้นปีหน้าสรุปเจรจากับพันธมิตรในพม่า ทำธุรกิจศูนย์การค้าวัสดุก่อสร้าง

BECLควบBMCLเข้าครม.ธ.ค.นี้ อัยการตรวจร่างสัญญาแล้ว จ่อส่งคืน กทพ.-รฟม.
"คมนาคม" มั่นใจชงแผนควบรวม BECL กับ BMCL เข้า ครม.ได้ภายในเดือน ธ.ค.นี้ ล่าสุดอัยการตรวจร่างสัญญาเสร็จแล้ว เตรียมส่งคืน กทพ. และ รฟม.

BTS ส่อได้งานเดินรถส่วนต่อ สีเขียว 2 เส้นเพิ่มอีก 14 กม.
"บีทีเอส" ขึ้นหม้อ ฉายแววได้รับงานเดินรถส่วนต่อขยายสายสีเขียว 2 เส้นทาง เพิ่มรวม 14 กม. หลัง รฟม.เผยเบื้องต้น หากต้องเปิดประมูลใหม่คงไม่คุ้มกับการลงทุน เพราะเป็นแนวเส้นทางตรง แถมระยะทางสั้น

'ก.ล.ต.'นับหนึ่งไฟลิ่ง คิงส์เมน ซี.เอ็ม.ที.ไอ. ขายไอพีโอ 60 ล้านหุ้น
ก.ล.ต. นับหนึ่งไฟลิ่ง "คิงส์เมน ซี.เอ็ม.ที.ไอ." ลุยเสนอขายหุ้น IPOจำนวน 60 ล้านหุ้น เพื่อระดมทุนไปขยายโรงงาน 2 แห่ง พร้อมสยายปีกรุกพม่า คาดเข้าซื้อขายในตลาด mai ภายในไตรมาส 4 ปีนี้

CPF ไตรมาส 3 กำไร 3.5 พันล้าน
CPF ไตรมาส 3/58 กำไร 3,571 ล้านบาท ลด 14% ส่วนยอดขาย 1.1 แสนล้านบาท ด้านอัตรากำไรขั้นต้น 15% ได้ธุรกิจกุ้งฟื้นตัวตามคาด เชื่อธุรกิจสัตว์น้ำจะกลับมาสร้างกำไรในปีหน้า

รับเหมา-วัสดุก่อสร้างรุ่ง ได้อานิสงส์จ๊อบ2ล้านล.
ศูนย์วิจัยเศรษฐกิจและธุรกิจ ธนาคารไทยพาณิชย์ ประเมิน กลุ่มรับเหมาก่อสร้างและวัสดุก่อสร้าง ได้รับอานิสงส์ลำดับแรก หากโครงสร้างพื้นฐาน 2.2 ล้านล้านเดินหน้า ธุรกิจการบินและโรงแรมรุ่ง รับโครงสร้างพื้นฐานทางอากาศ

SR ปันผลระหว่างกาล 0.05 บาท
นางวัชรี อัตถากร ผู้จัดการทั่วไป บริษัท สยามราช จำกัด (มหาชน) หรือ SR กล่าวว่า ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท ครั้งที่ 7/2558 มีมติให้จัดสรรเงินปันผลระหว่างกาลจากผลการดำเนินงานในรอบ 6 เดือนแรกของปี 2558 และกำไรสะสม ให้แก่ผู้ถือหุ้นจำนวน 600 ล้านหุ้น ในอัตราหุ้นละ 0.05 บาท รวมจำนวนเงินที่จ่ายทั้งหมด 30 ล้านบาท โดยวันที่ไม่ได้รับสิทธิปันผล (XD) คือวันที่ 25 พ.ย. 58 และจ่ายปันผล วันที่ 14 ธ.ค. 58

หุ้นเอเชียซบเซายกเว้นฮ่องกง ราคาโภคภัณ์ลดลง-วิตกเศรษฐกิจจีน
หุ้นเอเชียซบเซา ยกเว้นฮ่องกง ราคาโภคภัณฑ์ลดลง ความวิตกเกี่ยวกับการชะลอตัวของเศรษฐกิจจีน และแนวโน้มที่สหรัฐฯจะขึ้นอัตราดอกเบี้ยกดดันตลาดทั่วภูมิภาค หุ้นน้ำมันปรับตัวลงเกือบทุกตลาดหลังราคาน้ำมันดิบลดลง 3% ในวันก่อนหน้า

น้ำมันกระเตื้องขึ้นแต่แนวโน้มราคายังลดลง
ราคาน้ำมันกระเตื้องขึ้นเมื่อวานนี้หลังจากที่ปรับตัวลงอย่างรุนแรงเพราะมีความวิตกว่าตลาดน้ำมันจะใช้เวลานานกว่าที่คาดมากจึงจะมีความสมดุลอีกครั้งเนื่องจากมีซัพพลายมากกว่าดีมานด์มาก

ธปท.มั่นใจศก.ไทยฟื้นปี59 สินเชื่อแบงก์โตไม่ต่ำกว่า 4%-ยังต้องจับตาเฟด
ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย มั่นใจสินเชื่อแบงก์ปีหน้าโตไม่ต่ำกว่า 4% แนวโน้มเศรษฐกิจไทยปี 59 ฟื้นตัวต่อเนื่อง จากมาตรการกระตุ้นการลงทุน และโครงการขนาดใหญ่ แต่ต้องจับตาเฟดขึ้นดอกเบี้ย ส่งผลค่าเงินบาทอ่อน สร้างความผันผวนตลาดการเงิน

เอไลฟ์รุกส่งท้ายชูประกันซิงเกิ้ลฯผลตอบแทนสูง
นายเชาว์พันธุ์ พันธุ์ทอง กรรมการผู้จัดการ บริษัท แอ๊ดวานซ์ ไลฟ์ ประกันชีวิต จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า เอไลฟ์ขนผลิตภัณฑ์ทางการเงินและทีมที่ปรึกษาวางแผนการเงิน เข้าร่วมงาน Set in the City 2015 วันที่ 19-22 พ.ย.นี้ ณ รอยัล พารากอนฮอลล์ ชั้น 5 สยามพารากอน เป็นผลิตภัณฑ์ Bundle ออมคู่สุดคุ้ม ด้วยแพ็กเกจ Duo Saving ประกอบด้วยผลิตภัณฑ์ STRIKE 3 และ Smart Saving 2/1 ผลิตภัณฑ์ซิงเกิ้ลพรีเมี่ยม จ่ายเบี้ยเพียงครั้งเดียว ที่ให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 3.57% ต่อปี

บล.โกลเบล็กแนะหุ้นเด็ด มีปัจจัยบวกหนุน SIRI, KAMART และ MTLS
บล.โกลเบล็ก มองดัชนีหุ้นไทยเคลื่อนไหวในกรอบ 1,390-1,420 จุด ไร้ปัจจัยใหม่ และยังต้องจับตาเฟด แนะหลบเล่นหุ้นมีปัจจัยบวกรองรับ เช่น SIRI, TVT, KAMART, MTLS และ AOT

ตุนทองช่วง1.8หมื่นบาท ปีหน้าเพิ่มพอร์ต15-20%
ศูนย์วิจัยทอง เผยดัชนีความเชื่อมั่นนักลงทุนเดือน พ.ย. ลดลง 8.16 จุด อยู่ที่ระดับ 43.31 จุด พร้อมช่วงที่เหลือของปีแนะสะสมทองเมื่อราคาต่ำกว่า 18,500 บาท มองกรอบทำกำไรไว้ที่ 19,000-19,500 บาทส่วนปีหน้าแนะเพิ่มพอร์ตทองเป็น 15-20%

MTLSยกซดกำไร220ล้าน เอ็นพีแอลแค่หางอึ่ง - ลุยเพิ่มสาขาทั่วไทย
MTLS โชว์ผลงาน Q3/2558โตสวนกระแส กำไร 220.05 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 58.30% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน ยอดปล่อยสินเชื่อพุ่ง 72.87% หลังเดินหน้าขยายสาขาทั่วไทย มั่นใจสิ้นปีพอร์ตสินเชื่อทะลุ 1.9 หมื่นล้านบาท ส่วนเอ็นพีแอล อยู่ที่ 1.01%

เปิดโผงบ3แบงก์เด่นปี59 คาดกรุงไทยกำไรพุ่ง50%
กลุ่มแบงก์ปีหน้าสดใส กำไรเติบโตแข็งแกร่ง 22% งบ 3 แบงก์เด่นสุด KTB, TMB และ KBANK โต 50%, 26% และ 20% ตามลำดับ ได้โครงสร้างพื้นฐานดันสินเชื่อใหม่และรายได้ค่าธรรมเนียมเพิ่ม ด้านนายแบงก์มั่นใจกำไรปีหน้าดีกว่าปีนี้

ที่มา ASPEN
http://www.kaohoon.com/online/

.
.
.
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Goldhips Board » การลงทุนทองคำ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3 ... 1599, 1600, 1601, 1602  ถัดไป
หน้า 1600 จาก 1602

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

[ ข้อความที่โพสต์ในกระดานสนทนานี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวข้องกับความรับผิดชอบของทางเว็บไซต์ ]

Copyright 2007 | Goldhips.com | All Rights Reserved.

.
. . .