. .
Logo
. มังกรจีนมังกรไทย Go back
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Goldhips Board » ห้องนั่งเล่น ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3 ... 35, 36, 37 ... 54, 55, 56  ถัดไป
ผู้ตั้ง ข้อความ
Mr.Yanyong
< สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 447
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
อะไรที่ขึ้นราคาไปแล้วลงยากนะครับ วันนี้ ต้องคุยเรื่องไข่ต่ออีกแล้วครับ ผลพวง
จากเมื่อปีที่แล้ว ไข่เบอร์ 0 ขึ้นไป กว่า 200 บาท ตั้งแต่เกิดมาก็เพิ่งเจอ จนต้องมี
การขายไข่ไก่ราคาถูก จากเบทาโกร เมืองไทยเรา 70 กว่า จังหวัด น้ำท่วมไม่กี่
จังหวัด คำถามคือ ทำไม ไข่ราคาแพงขึ้น แถม ที่น่าประหลาด คือ ต้องสั่งซื้อน้ำ
ดื่มจาก มาเลเซีย ยังมีอีกหลายเรื่อง รวมทั้งน้ำมันพืช น้ำตาล แต่ไม่ขอขยายมาก

ยุคไข่แพงทำให้เต้าหู้ไข่แพงไปด้วย เช่น เต้าหู้ไข่ตรานางพยาบาล หลอดละ 6บาท
ขึ้นไป 8 บาท คิดเป็น 33.33 เปอร์เซนต์ แต่ตอนนี้ ไข่ไก่เบอร์ 0 ลดลงมาปกติ
เหลือ 100 บาท แต่เต้าหู้ไข่ก็ยัง หลอดละ 8 บาท อาจมีคน ข้าง ๆ คู ๆ ว่า ไม่แพง
หรอก อันนี้ช้ำใจครับ แต่มีบางคน เหตุผลพอฟังได้ น้ำมันแพง ค่าขนส่งแพง

เรื่องไข่ ที่ไม่ใช่ไข่ ๆ อีกต่อไป ครับ

หลายคนยืนยัน สินค้าไม่แพง เฮ้อ เมษาแล้วนะครับ เงินเดือนใหม่ 15000 บาท
ค่าแรงใหม่ 300 บาท นำร่อง ใน บางจังหวัด แล้วคอยดูครับ ว่า สินค้าจะขึ้นราคา
ตามหรือไม่ คอยดูละกันครับ และ ขอร้อง เถิดครับ ประเภท เถียงตะบันไม่แพง
หรอก อะไรทำนองนี้ เลิกเสียทีเถิดครับ ตาสว่างสักที อย่าทำตัวเป็นบัวใต้น้ำรังแต่
จะเป็นอาหารเต่า อีกต่อไปเถิด ครับ
pidmandom

ตอบ: 2038
คติพจน์: การแข่งขันวัดกันที่สถิติ การลงทุนวัดกันที่ใจ
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
Mr.Yanyong พิมพ์ว่า:
ขอให้ทุกคนน้อมรำลึกถึง บรรพบุรุษ ของเรา ด้วย นะครับ และ ทำบุญส่งไปให้
ท่านทุก ๆ คน ครับ

เพิ่มอีกนิด วันเชงเม้ง มักมีฝนตก นิดหน่อย เขาว่ากันว่า ลูกหลาน ไหว้ปู่ย่าตายาย
ได้เพบกัน ร้องห่มร้องไห้ กัน จนฟ้ามิอาจกลั้นน้ำตา ไว้ได้ ครับ

:01 เพิ่งไปเชงเม๊งกลับมา ฝนตกพรำๆด้วยคร๊าบอาจารย์

การแข่งขันวัดกันที่สถิติ การลงทุนวัดกันที่ใจ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมเพิ่งไปเที่ยวชายทะเล ไปเอาวันจันทร์เช้า กลับวันอังคาร
เพื่อเลี่ยงรถติด ขาไปรถไม่ติดมาก แต่วันอังคารที่ผ่านมา รถขาเข้าติดมาก สิ่ง
ที่เห็นคือ รถคอนเทนเนอร์ ชนกับรถเก็ง และ รถกระบะ พบ 2 อุบัติเหตุ ทำให้
รถติดยาว ตั้งแต่ พระราม 2 ถึง ทางขึ้นทางด่วน ขาเข้ากรุงเทพ ปกติ พอรถมาก
เข้า ก็ทำความเร็วไม่ได้ การวิ่งรถ หน้ารถคอนเทนเนอร์ หรือ รถบรรทุกหนัก ขอ
ให้หลีกเลี่ยงครับ เพราะรถเหล่านี้ บรรทุกน้ำหนักมาก และ เกิน เสมอ ดังนั้นหาก
มีการเบรคกระทันหัน รถพวกนี้ มักเบรคไม่อยู่ สังเกตง่าย ๆ คือ รอยล้อรถ บนถนน
รอยยางบดถนน เป็นเส้นสีดำ นั่นแหละครับ เป็นรอยไถล ผมเอง ขาไปก็เกือบไป
มัวแต่มองรถป้ายแดงยี่ห้อใหม่ เกือบเข้าไปสีเสียแล้ว เพราะความอยากดูรถใหม่
ส่วนขากลับ ถนน แบ่งเส้นสีเหลือง เกาะกลางถนน มันกว้างมาก ความทึ่ขับมานาน
นึกว่าเป็นอีกเลน เพราะไหล่ถนนกว้างมาก ๆ ก็เลยขับเข้าไป ความเร็วประมาณ 100

พอรถเริ่มติด ผมแทนที่จะลดความเร็ว กลับเร่งว่าจะแซงขวาขึ้นไป ก็เกือบเบียดรถ
ที่เขาแล่นอยู่ในเลนขวาสุด แทนที่จะลดความเร็ว แล้วขอทางเบี่ยงเข้าเลน นี่แหละ
ครับ ความประมาท ขับรถทางไกล เร็ว ๆ มันเกิดอาการเหม่อ ยิ่งทานอิ่ม ๆ แล้วมา
ขับรถ ทั้งเหม่อ ทั้งง่วง เกือบไปแล้วครับ ทั้งขาไป ขากลับ ดีว่า พระคุ้มครอง

สองข้างทาง ชาวบ้านนำผลไม้ มาขาย ราคาก็เป็นธรรมดี ครับ ผมแวะซื้อ น้ำตาล
สด ขวดละ 20 บาท แต่ก่อนแวะ เข้าร้านแม่กิมไล้ ซื้อ 3 ขวด 100 บาท เฮ้อ ราคา
ต่างกันมาก ๆ ถัดมาหน่อย เจอแม่ค้าปอกลูกตาล ก็แวะเข้าไป ขอลูกตาลอ่อน ๆ
เขาก็ดีมาก ปอกให้สด ๆ เลย 3 ถุง 100 บาท เอามาต้มน้ำตาล ใส่ตู้เย็น อร่อย ดี
ครับ ร้อน ๆ อย่างนี้

ไปชายทะเลคราวนี้ ทั้งกุ้ง หอย ปู ปลา กินครบ ครับ ราคาก็ไม่แพง ชาวบ้านแถวนี้
เขาทำอาหารอร่อย ยกตัวอย่าง แกงส้มกุ้ง ชะอมไข่ นะครับ เขาทอดไข่กะชะอมได้
เกรียม มาก ๆ แต่ไม่ไหม้ นะครับ แถมน้ำต้มยำ ยังโขลกกุ้งละเอียดเข้าไปอีก ทำให้
เข้มข้นมาก ๆ รดเปรี้ยว ก็ไม่ได้ใส่แต่มะขาม เขายังใส่มะนาวเข้าไป พร้อมพริกขี้หนู
สวนบดละเอียด คำแรก สำลักเลยครับ ไม่ใช่ไม่อร่อยนะครับ เปรี้ยวนำ เผ็ดรอง เค็ม และ หวาน ตามลำดับ อร่อย มาก ๆ ครับ

ที่บรรยายมา เพื่อให้พวกเราเตรียมความพร้อมในการไปเที่ยวนะครับ หยูกยา ต้อง
นำไปให้พร้อม มีดปอกผลไม้ เสื้อผ้า ยากันยุง สารพัด ครับ แต่ที่สำคัญ ขับรถต้อง
ระวัง อย่าได้ประมาท ครับ ต่างจังหวัด ขับนาน ๆ ไอร้อนผ่านหน้ารถเข้ามา มันทำ
ให้เหม่อหรือ หลับใน ได้นะครับ นาน ๆ ที ดื่มพวกน้ำชูกำลังด้วย ก็จะดี ทำให้ไม่
ง่วงครับ แวะปั๊ม ล้างหน้า ล้างตา ดื่มกาแฟ พักผ่อนบ้าง สำหรับการขับรถทางไกล
นะครับ ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยงสงกรานต์นี้นะครับ เติมพลังเพื่อต่อสู้ชีวิต
ต่อไป ในภาวะ แพงทั้งแผ่นดิน ครับ
auntnextdoor
< แฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 188
spacer
ตอบ เรื่อง: สวัสดีค่ะ
พักผ่อนมาแล้วคงมาบ่นให้หลานๆฟังอีกนะคะ รอ อ่านตอนต่อปายค่ะ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
วันนี้ สาย ๆ จะไปเยี่ยมญาติผู้ใหญ่ ซึ่งเหลือ น้อย เต็มที ท่านเองก็คงอยากพบปะ
หน้าเรา เพราะเวลาท่านเหลือน้อยเต็มที ก่อนคิดถึงตัวเอง ก่อนไปเที่ยว ให้คิดถึง
พ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ เสียก่อนนะครับ เสียเวลาไม่นาน หรอกครับ เพราะสักวันเรา
ก็คงต้องอยู่ในสถานะเดียวกับท่าน แล้วคำพูดบางคำของวัยรุ่นสมัยนี้ จะโกรธ
จะเกลียดผู้ใหญ่ท่านไหนเพียงไร อย่าใช้คำว่าไอ้แก่เลยครับ ขอเสียทีเถิด ในหลาย
วงการ ผมได้ยินคำนี้แล้ว บอกตามตรงไม่มีความสุข เป็นความอเนจอนาจใจครับ
มิใช่โกรธนะครับ แต่ได้เห็นความก้าวร้าว ของวัยรุ่นบางคน แล้วนึกถึง บิดา มารดา
ญาติพี่น้องเขา หากมาได้ยินเขาก้าวร้าวเช่นนั้น มันก็คงกระทบจิตใจ เช่นเดียวกับ
ที่ผมได้รับฟังมา

วันนี้อีกเช่นกัน เอาคำผู้ใหญ่มาเล่าสู่กันฟัง และ ประยุกต์ นะครับ อ่านไปคิดไปนะ
ว่าผมแฝงความนัยไว้เช่นไร

แมลงวันตอมขี้ เป็นวจี โบราณ ที่ผู้ใหญ่มักเปรียบเทียบให้เด็ก ๆ ฟัง แต่ผมจะไม่
ขยายความมาก แค่สรุปว่า มีแต่แมลงวันเท่านั้นที่ตอมขี้ แต่ที่แมลงวันทำเช่นนั้น
ก็เพื่อหาอาหาร และ วางไข่ เช่นเดียวกับ ขี้หมู ซึ่งมักมีหนอนขี้หมู เกิดจากแมลง
วันนั่นเอง แต่หนอนขี้หมู นั้น ยังมีค่า สามารถนำมาเป็นอาหารปลาได้ ปลากินแล้ว
อ้วนท้วนดีมาก ๆ

เช่นเดียวกัน คนดี ๆ คงไม่สัญจรเข้าใกล้ หรือเกี่ยวข้องกับคนชั่ว นอกจากจะใช้ประโยชน์เช่นแมลงวัน (ได้ประโยชน์จากการนั้น)

ผมเองโดยส่วนตัวได้ลิ้มรส พระธรรม และ ได้ปฎิบัติธรรม แม้ยังไม่สามารถเปรียบ
เทียบเท่ากระพี้ แต่ก็เห็นแสงสว่างรำไร บ้าง แม้ยังไม่สว่างมากนัก คงต้องอาศัย
เวลาอีกมาก หรือ อาจหลายชาติ ก็เป็นได้ คงเป็นเพราะแรงจิตอธิษฐาน ในแต่ละ
ชาติสะสมกันมาทำให้ ได้พบสหายธรรม ได้พบพระอาจารย์ ได้ปฎิบ้ติธรรม ก็คง
ต้องหาเวลาไปปฎิบัติอีก แต่ก็อีกครับ ไม่มีเวลา ไม่ว่าง ติดธุระ ก็คือ คำกล่าวอ้าง
เดิม ๆ ของผู้คน ต่อเมื่อลุกไม่ไหว ใกล้จะไป ก็คงต้องนอนฟังเทปธรรมมะ

ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง ตลอดเวลาในชีวิตเขา คือ คบกันมาตั้งแต่ประถม 5 เขาไม่เคย
ที่จะหลีกเลี่ยงความชั่วเลย แต่หากเขาก็มีความดีอยู่บ้าง ในบั้นปลายชีวิต อายุราว
55 หรือ 56 ปี ภรรยาได้ชวนเขาไปปฎิบัติธรรม พาเขาไปทำบุญ เข้าวัดเข้าวา วัน
หนึ่งผมไปเยี่ยมเขา เนื่องจาก บ้านเราอยู่ซอยติดกัน พบเขายืนซื้อโรตีหน้าบ้าน
ตัวบวมมาก ๆ เนื่องจาก เป็นทั้งเบาหวาน หัวใจ ความดัน สารพัด แต่เขาไม่เคยใย
ดีชีวิต ภรรยาเขาเล่าให้ฟังว่า เพิ่งออกจากโรงพยาบาลเพราะไม่ได้สติ มาหลายวัน
เย็นวันนั้นผมเตือนเขาว่า อย่ากินโรตีเลย มีเนยมาก ๆ ไม่ดีต่อสุขภาพตัวเอง ตาม
นิสัย เขาต้องแย้งผมเสมอ เขาตอบว่า สั่งให้ใส่เนยน้อย ๆ คืนนั้นผมนั่งคุยกับเขา
เขาบอกว่า หายป่วยคราวนี้ จะไปขี่จักรยาน ออกกำลังกายกับผม ความที่เราคบ
กันมานานจนรู้นิสัยซึ่งกันและกัน (สันดาน) ทำให้ผมยังคงคบเขาได้ เพราะอีกด้าน
เขาก็เป็นคนดี เพียงแต่ ความเจ้าอารมณ์ และ ความคะนอง ที่ไม่เคยเปลี่ยน ทำให้
อายุเขาสั้น หลายครั้งเขามักมาชวนผมไปโน่นไปนี่ เป็นเพื่อน หากผมไม่ไป เขาก็
จะงอน หรือ โกรธ หายไป พรรค ๆ แล้ว ก็มา คืนนั้น ภรรยาเขาทำอาหารให้เขา
ทานหลายอย่าง เช้าวันต่อมา เขาไม่ตื่น จากไปด้วยความสงบ อาจเป็นเพราะ
อานิสงฆ์ ที่ไปทำบุญ ไปปฏิบัติธรรม กับ ภรรยา ผมไม่รู้เลย จนคืนที่สอง เพื่อน
โทรมาบอกว่า เขาตายแล้ว ก่อนเพื่อนโทรมา ผมนั่งดูปลา ราว 1 ทุ่ม ใจสงบ
เห็นเงาทอดมาจากเจ้าที่ (ตี่จู๋เอี๊ย) ไปหน้าบ้าน และ ทอดกลับผ่านหลังมายังศาล
ก็ยังแปลกใจ สักพัก เสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้น เพื่อนโทรมาแจ้งข่าว นี่แหละ
ครับ ชีวิตคนเรา ไม่แน่ไม่นอนว่าใครไปก่อนไปหลัง แต่ทุกวันนี้ เพื่อน ๆ ผมก็
เริ่มทะยอยจากกันไปบ้างแล้ว ทำให้ผมคิดว่า เวลาที่เหลืออยู่มีค่ามาก ๆ ไม่ควร
ปล่อยให้เสียเปล่าไป

ผมคิดว่า เราอยู่ใกล้ชิดคนดี ใกล้ชิดสหายธรรม ใกล้ชิดพระอาจารย์ ชีวิตคงเป็น
สุขและไม่ประมาท อย่าเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน ทำอะไรเพื่อตนเองโดยไม่คิด
ถึงส่วนรวม การกระทำการใด ๆ ตัวเองเป็นสุข คนอื่นเป็นสุข ทำไปเถิด การกระ
ทำใด ๆ ตัวเองเป็นสุข คนอื่นเดือดร้อน โดยเฉพาะคนอื่น ๆ หมู่มาก หรือ ส่วนใหญ่
เดือดร้อน อย่าได้ทำเลย นะครับ เพื่อตัวเอง เพื่อลูกหลาน และ วงศ์ตระกูล ครับ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
โลกเราทุกวันนี้ หนีไม่พ้นอดีตที่เคยมีมา หากใครเคยอ่านเรื่องผีบุญ ในอดีตที่เล่า
กันว่า สามารถเสกก้อนหินให้เป็นทองคำ .................................

ความศรัทธา กับความลุ่มหลง ใกล้เคียงกันมาก ๆ จนแยกไม่ออก ศรัทธาในความดี
ส่วนลุ่มหลง แยกไม่ออกเพราะแค่เริ่มต้นก็ว่าดีแล้ว มองแต่ดี .........................

แค่เริ่มต้น คนเอ่านก็เริ่มงง เออหนอ จะสื่อความหมายอะไร

ยกตัวอย่างความเสียสละของพ่อ ที่ต้องทำงานด้วยความกดดัน บีบคั้นจิตใจ ไม่เคย
มีวันใดจะมีความสุขเลย แต่เพื่อครอบครัว เพื่อลูกเมียพ่อยอมเสียสละ ตัวเองทุกข์
เพื่อลูกเมียเป็นสุข พ่อก็ยอม ..............................

จะศึกษาคนให้ถ่องแท้ช่างยากนัก แต่ดูที่การกระทำ และ พินิจพิจารณาไปนาน ๆ
ทุกสิ่งจะค่อยชัดขึ้น ๆ จากภาพที่เคยเลือนลาง

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน แต่ สิ่งที่เที่ยงธรรมที่สุด ก็คำที่ว่า
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ถ้าไม่มัวเมานักมักแยก
ออก ครับ
pidmandom

คติพจน์: การแข่งขันวัดกันที่สถิติ การลงทุนวัดกันที่ใจ
spacer
ตอบ เรื่อง:

ผมคิดว่า เราอยู่ใกล้ชิดคนดี ใกล้ชิดสหายธรรม ใกล้ชิดพระอาจารย์ ชีวิตคงเป็น
สุขและไม่ประมาท อย่าเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน ทำอะไรเพื่อตนเองโดยไม่คิด
ถึงส่วนรวม การกระทำการใด ๆ ตัวเองเป็นสุข คนอื่นเป็นสุข ทำไปเถิด การกระ
ทำใด ๆ ตัวเองเป็นสุข คนอื่นเดือดร้อน โดยเฉพาะคนอื่น ๆ หมู่มาก หรือ ส่วนใหญ่
เดือดร้อน อย่าได้ทำเลย นะครับ เพื่อตัวเอง เพื่อลูกหลาน และ วงศ์ตระกูล ครับ

อ้างอิงจาก:
ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน แต่ สิ่งที่เที่ยงธรรมที่สุด ก็คำที่ว่า
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ถ้าไม่มัวเมานักมักแยก
ออก ครับ

หวัดดีครับอาจารย์ ขอยืมคำคมอีกนะ

การแข่งขันวัดกันที่สถิติ การลงทุนวัดกันที่ใจ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
24 สิงหาคม 2554 วันที่พ่อสิ้นใจ วันนั้นถึงวันนี้ 8 เดือน ล่วงไปแล้วช่างรวดเร็วเหลือเกิน เป็นอีกวันที่ผมเปิดแฟ้มพ่อ ดูรูป ดูข้อเขียนต่าง ๆ ของพ่อ ดูค่าใช้จ่ายตอนอยู่
ในโรงพยาบาล ดูทุกอย่างที่อยากจะดู ด้วยความระลึกถึง ด้วยความอาลัย

ลูกของพ่อคนอื่น ๆ จะคิดเช่นเดียวกับผมไหมหนอ ตั้งแต่พ่อเสียไป เราต่างคนต่างอยู่ ไม่เคยไปมาหาสู่ ขาดการติดต่อ มันเป็นเพราะเหตุไร

วันก่อนได้ไปเยี่ยมเพื่อนพ่อ คุณณรงค์ สุทธิกุลพาณิชย์ ปีนี้ ท่านอายุปาเข้าไป 96 แล้ว ความจำ ความคิด สมองท่านยังดีเลิศ สติก็เป็นเยี่ยม ท่านปลูกหญ้าชนิดหนึ่ง
จากเมืองจีน สรรพคุณรักษาโรงมะเร็ง น่าเสียดายผมเองไม่ได้นำมาให้พ่อทดลอง
ทาน

วัน เดือน ปี ผันผ่านไป ญาติผู้ใหญ่ เพื่อนฝูง รวมทั้งพ่อ ได้จากไปทีละคน 3 ปีที่ผ่านมา พ่อตา คนแรก แม่ยาย รองลงมา พ่อเป็นคนที่สาม จากไปปีละคน พ่อตา
เสียชีวิตที่ ฮ่องกง ญาติพี่น้องหลายคน ดูแล้วอบอุ่น ผมอยู่จนวันทำพิธีกงเต็ก และ
บรรจุศพในสุสานบนเขา ส่วนปีถัดมาแม่ยายเสีย ผมและภรรยา เท่านั้น ช่วยกัน
จัดพิธีศพ เพราะแม่ยายไม่มีญาติ เลย ในเมืองไทย ดูแล้วค่อนข้างเงียบเหงา ดีว่า
ยังมีญาติจากฮ่องกง มาร่วมงาน รวมทั้งเพื่อนแม่ยาย ให้เกียรติมางานกันหลายคน
ทำให้งานคลายเหงาไปได้บ้าง ส่วนงานศพพ่อ แม้ญาติสนิทมิตรสยายจะเยอะมาก
แม้จะมี พระราชทานเพลิงศพ แต่พี่น้องห่างเหินกันเหลือเกิน ผมกับพี่ชายคนที่สอง
ช่วยกันแต่งบทความกล่าวไว้อาลัยให้พ่อ ก่อนพระราชทานเพลิงศพ (เผาศพ)

ความตอนหนึ่งว่า พ่อมีแต่ให้ ทั้งลูกหลาน ญาติสนิท มิตรสหาย พ่อซื่อสัตย์ ขยัน
อดทน อดออม พ่ออยู่อย่างพอเพียง เตียงไม้ของย่า พ่อนอนมาตลอด ไม่เคยต้อง
มีห้องนอน พ่อไม่เคยร้องขอสิ่งใด แต่สิ่งสุดท้ายที่พ่อสมใจ คือได้มาอยู่อาศัยกับ
ลูกชายคนที่สาม จนวาระสุดท้าย

ตั้งใจเขียนตั้งแต่ก่อนสงกรานต์ แต่ล่าช้าไป ครับ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
วันนี้อยากจะย้อนอดีตสักวัน เมื่อราวปี พ.ศ. 2517 ผมได้ย้อนกลับไปพบเพื่อนย่า
คนหนึ่ง ตอนนั้นคงอายุ ราว 80 ขึ้นแล้ว เธอดูดีใจมาก และ ยังจำผมได้ทั้งที่ จาก
กันไปนานพอสมควร เธอถามผมว่า ยรรยง มีแฟนยัง ความที่เคยใกล้ชิด และเธอ
เมตตาปรานี ผมมาก ๆ เคยอุ้ม เคยป้อน เคยให้ขนม ผมยังจำได้ ถึงความอบอุ่น
ผมตอบว่า ไม่กล้ามี เพราะช่วงที่ผมหนุ่ม ๆ ผมเจียมตัวมาก ๆ ตอนนั้นคงในราว
เรียนอยู่ ม 4 นี่แหละ ครับ ตอนนั้น ย่าเพิ่งเสียชีวิตไปไม่นาน พอผมตอบไปเช่น
นั้น เธอมองผมพินิจพิจารณาอยู่นาน แม้ในตาฝ้าฟาง สุดท้ายเธอก็ยิ้ม เธอเรียกผม
ว่า อาจาโบ้ว แปลว่า ผู้หญิง ตอนผมเกิด ณ ศาลาแดง ซอย 1 คนทั้งซอยคิดว่า
ท้องแม่ ครั้งนี้ ท้องครั้งที่ 3 คงได้ลูกสาว เพราะแม่คอยมานาน ดังนั้นเมื่อผมคลอด
ออกมา ทุกคนคาดหวังแต่แล้วก็ต้องผิดหวัง เมื่อผมพกอาวุธที่พ่อให้มาออกมาด้วย
เพื่อนย่าบางคน เรียกผมว่า อาตั่วมัก หมายถึง ตาโต

มาต่อกันครับ เธอสอนผมว่า เกิดเป็นคนต้องเจียมตัว แม้เราจะจนแต่เราจะหาผู้
หญิงเป็นคู่สักคน ไม่ยากหรอก หาไอ้ที่ เท่าเทียมกัน ไม่ต่างกันมากนัก ภาษาจีน
เธอบอกว่า โหง่วก้วยโหงว หมายถึง ห้าต่อห้า ผมก็ใช้ชีวิตผมเรื่อยมา จนปี 4 ถึง
ได้เริ่มมองสาว ๆ ธรรมชาติคงเรียกร้องกระมังครับ ผมได้แต่มองเพื่อน ๆ มีแฟน
มีความสุข ตาปริบ ๆ พอเรียนปริญญาตรี ปี 4 ใกล้จบ ผมเรียน 3 ปี ครึ่ง

ปลายปีนั้นเลยเริ่มมองหาสาว ๆ ก็เจอทั้งที่ฐานะดีกว่า และ เสมอกัน สุดท้ายแล้ว
เพราะความจน และ ความเจียมตัว ผมก็ผิดหวังเรื่อยไป มีทั้งเลิกเอง หรือ เขาเจอ
คนที่ฐานะดีกว่า แต่ในชีวิตผมไม่เคยย่อท้อ เมื่อไรก็ตามรู้สึกอ่อนแอ จะเป็นแค่
ประเดี๋ยวเดียว แต่พอตั้งหลักได้ จะเข้มแข็งยิ่งขึ้น ชีวิตเจอสาว ๆ มากหน้าหลายตา
สารพัด หากเขียนนิยายแข่งกะ ศุภักษร คงพอเปรียบเทียบได้อยู่ สุดท้ายก็ต้อง
ก้มหน้าก้มตาทำงาน 4 ปี เก็บเงินจนได้ก้อนหนึ่งเริ่มเกิดมีความมั่นใจ และแต่งงาน
เมื่อตอนอายุ 25 นั่นเอง ผู้หญิงคนนั้นก็คือซ้อผมคนปัจจุบัน ซึ่งฐานะความเป็นอยู่
ทุกอย่างใกล้เคียงกัน การที่เราคบหาผู้หญิงให้เกียรติกัน ไม่ทำลายกัน เป็นต้นเหตุ
ให้ แฟนทุกคนที่ผ่านมา ปัจจุบัน ยังคงติดต่อคบหากันด้วยความสนิทใจ เหมือน
เพื่อนรักกัน ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ไม่เคยมีการผิดใจกันเลยเมื่อบอกเลิกกัน

เขียนมาตั้งนานก็ตรงที่ว่า เพื่อนย่าสอนว่า ให้เปรียบเทียบอะไรใกล้เคียงกันเสมอ
กัน หากแต่ ชีวิต 54 ปี ที่ผ่านมา ผมเห็นคนไทย ชอบเปรียบเทียบแบบเกินไป เกิน
พอดี เช่น ขงเบ้ง บ้าง เติ้งเสี่ยวผิงบ้าง จนมาปัจจุบัน บางคนเปรียบเปรยคนคนหนึ่ง
กับท่านปรีดีย์ พนมยงค์ หรือ เปรียบกับ ท่านป๋วย อึ้งภากร ผมได้ยินแล้ว รู้สึกว่า
น่าสมเพช อย่างหาที่เปรียบไม่ได้ ผมหมายถึงคนที่ยกยอปอปั้นนะครับ ไม่หมายความถึงตัวบุคคลที่ถูกเปรียบเทียบ

คนไทยเราเวลาชอบใจอะไร ติดใจอะไร มักจะเกินเลยเสมอ ๆ ขาดสติ ขาดความ
ยั้งคิด ใครพูดอะไรไม่ตรงตามความคิด ขัดหู ขัดตา ขัดใจไปหมด

ตัวผมเองก็เคยเป็น แต่ปัจจุบันพยายามทำใจรับฟัง คือ เราก็รับฟังเขา รับฟังเขาก่อน
หาเหตุผลจากการรับฟัง เมื่อรับฟังจบ ก็เผยความในใจเหตุผลในใจของเราให้เขาฟัง
บ้างโดย ก็ไม่จำเป็นต้องเชื่อเขา และ ก็ไม่คาดหวังว่าเขาจะเชื่อเรา

อ่านหนังสือมาก็หลายเล่ม ฟังเขาพูดกันมาก็หลายคน คนเราจะสุขอยู่คนเดียว สุขอยู่ในหมู่คณะ ได้อย่างไรในขณะที่คนหมู่มากมีความทุกข์ หรือ สุขอยู่บนกอง
ทุกข์คนอื่น หนังสือต่างประเทศหลายเล่ม ที่แต่ง ๆ กันมา ขายดิบขายดี ผมเคย
ลองซื้อมาอ่าน ปรากฎว่า ก็คล้ายคลึงกับคำสอนของพระพทธเจ้า ของเราเลย
ครับ

ทุกวันนี้ผมเตือนตนเสมอว่า แม้ผมจะฝักใฝ่ในธรรมมะ แต่ตัวผมเองก็ยังเป็นปุถุชน
ยังไม่สำเร็จ ยังไม่บังอาจสอนสั่งผู้คนได้ ทำได้ก็แค่เผยความในใจ หรือให้คำแนะ
นำแก่ผู้ที่ร้องขอคำแนะนำ หากแต่ผมไม่ใช่กูรู ยังเป็นปุถุชน ย่อมมีความรัก ความ
ชัง ความรังเกียจ อยู่ หากแต่ ความรู้สึกเหล่านั้น ยังยับยั้งชั่งใจได้ด้วยสติ ด้วยความ
ระลึกถึง หลักแห่งความเป็นจริง มีเหตุ มีผล หากเรารอให้ทุกสิ่งทุกอย่างให้เป็นไป
ตามกรรม โดยไม่ช่วยกันป้องกัน ก็อาจเป็นการยอมรับไปโดยปริยาย

อ่านแล้วคงงง หากแต่อ่านอย่างมีสติ ก็คงจะเข้าใจได้ไม่ยาก ครับ ขอจบแต่เพียงนี้
ครับ
auntnextdoor

ตอบ: 188
spacer
ตอบ เรื่อง: คารวะค่ะ
like เลย แหละเข้าใจที่คุณลุงบ่นนะ ไปเที่ยวมาใช่ม้า อดมาให้พรเด็กๆเลย ขอให้ลุงกับครอบครัว สุขภาพแข็งแรง ตลอดปี ตลอดไปนะคะ จะได้มาบ่นเรื่องสาระให้เราอ่านเรื่อยๆ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
ตั้งแต่หยุดเล่นทองตอนราคาราว ๆ 16000 บาท ชีวิตเริ่มมีความสุขมาก ๆ วางแผนงานต่าง ๆ ที่จะทำ รวมทั้งเอาเวลาไปทำในสิ่งที่ตนเองถนัด แม้ไม่ได้จดเป็นสถิติไว้
แต่ผลตอบแทนการลงทุน ยังมากกว่าเล่นทองมาก ๆ ต้นทุนก็ไม่สูง เงินก็ไม่จม

ผมพูดเสมอว่า ลงทุนอะไรก็ตาม แล้ว เสียเงิน เสียเวลา เสียสมอง เสียกิจวรรต
เสียสังคม เสียความเป็นส่วนตัว และ อื่น ๆ อีกมากมาย เลิกเสีย คนเราไม่ถนัด
เหมือนกันทุกคนหรอกครับ

หลายปีก่อน มีเด็กคนหนึ่ง โทรมาคุยกับผม ตามที่ผมเคยเขียน ขณะนี้ เขาเปิดร้าน
ดัดผมให้แม่ ดูแล เปิดร้านให้เช่าคอมฯ เปิดร้านกาแฟ เขาบอกว่า ปีเดียวเขาซื้อ
ฟอร์จูนเนอร์ ใหม่เอี่ยมได้ 1 คัน

หากคุณมีงานประจำ ที่ต้องทำ บอกได้เลยว่า เข็ม ไม่มีปลายแหลมทั้งสองข้าง
คำนี้ย่าเคยสอนไว้ คนเราจะทำหลาย ๆ อย่างในเวลาเดียวกัน ให้ได้ดี หมด ย่อม
เป็นไปไม่ได้ แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีเลย เพียงแต่ ต้องให้ความสำคัญ ลำดับก่อนหลัง

การที่คนเราดำเนินชีวิตไปวัน ๆ ด้วยความโลภโมโทสัน ก็เหมือนคนตาบอด คลำ
หาทาง แต่หากเราตาดี ก็เหมือนคนมีสติ รู้จักยั้งคิด ไม่เป็นทาษแห่งความโลภ

คนเรานี่ก็แปลก แพ้ไม่ได้ ต้องชนะ ขาดทุนไม่ได้ ต้องกำไร มองกระเป๋าตัวเอง
มองดูเงินทุนที่มีอยู่ พวกที่เขาเล่นเป็นอาชีพ หนะ เงินทุนเขาหนามาก รอได้ ไม่
รีบร้อน แต่อย่างว่า ผมว่าจะเล่านานแล้ว เพื่อนพ่อคนหนึ่ง เคยรุ่งเรื่อง สามี เปิด
บริษัทขายเครื่องสำอางค์ ใหญ่โตที่เยาวราช ภรรยา เป็น แคชเชียร์ บริษัทประ
กันภัยแห่งหนึ่ง ความโลภ แรก ๆ ก็แทงหวยใต้ดินนิดหน่อย พอสนุก นานเข้า
เขาเพิ่มทุนในการแทง ทวีคูณไปเรื่อย ๆ ท้ายสุด ไม่มีเหลือเลยครับ ต้องขาย
บริษัททิ้ง จากนั้นมา ไม่เคยได้ยินพ่อกล่าวถึงเขาอีกเลย (หากเพื่อนพ่อ ผ่าน
มาอ่านเข้า ต้องขออภัยนะครับ มิได้ลบหลู่ ยกตัวอย่างให้น้อง ๆ ฟัง และ เป็น
การเตือนสติ ครับ ) อดีตเจ้านายคนหนึ่ง ยรรยง เอ๋ย ผมอุตส่าห์ข้ามน้ำข้าม
ทะเลไปเรียนเรื่องการดูกราฟ จากอเมริก ผมยังเจ๊งหุ้น ไปมาก เขาเป็นเจ้านาย
อยู่ไม่นานก็ออกจากงาน ในที่สุด ผมก็ต้องออกด้วย หลัง ๆ มานี้ ได้ยินว่า
เจ้านายเล่นหุ้นหนักมาก ๆ แม้จะได้ทำงานองค์กรการกุศล ที่คุณพ่อท่านมอบ
ให้ แต่ทุกวันนี้ เจ้านายหมดตัว สติ ไม่ค่อยมี พร่ำพูดแต่เรื่องความทรงจำในอดีต
ผมคิดว่า เขาโตกว่าผมคงไม่มาก ก็ราว 3 หรือ 4 ปี

อีกคน ทำทุกอย่าง เพื่อนนะครับ ห้องน้ำขนส่ง ให้เช่าแท๊กซี่ สุดท้ายมาเป็นเจ้ามือ
หวยใต้ดิน ทุกวันนี้ ผมประมาณคร่าว ๆ ว่า เขามีทรัพย์สินคาว 2 ถึง 3 ร้อยล้าน
ผมเคยบอกเขาว่า เลิกเถอะ เอาเงินที่มีอยู่ ไปซื้อบ้านเช่าพัทยา ให้ฝรั่งเช่าดีกว่า
หรือไปซื้อ แถวภูเก็ต แม้แพงหน่อย แต่ก็ได้ค่าเช่าสูงเช่นกัน ทุกวัน นี้ เพื่อนผม
หามีโอกาสใช้เงินไม่ เพราะเขาเสียชีวิตไปแล้ว ครับ

น้อง ๆ หลายคนในเว็บ ตั้งแต่ เว็บสมาคม เว็บไทยโกลด์ เว็บโกลด์ฮิป ผมเจอมา
หลายคณะ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเสียใจ ทุกคณะ มักมีคนไม่ค่อยให้โอกาสคนทำผิด
แต่ความเสียใจ ไม่ได้หมายความว่า ผมจะโกรธเกลียด คน ๆ นั้น นะครับ ทุกวัน
นี้ก็ยังรักอยู่ แต่หวังว่า สักว่า เมื่อวัยผันผ่าน เขาจะเข้าใจตัวผมมากขึ้น ให้เวลา
เป็นครู ครับ

หลายครั้งที่ผมเบื่ออยากยุติ การเขียนบทความ หลายครั้งที่ผมเหินห่างจากแช็ตบ็อค
แต่ด้วยความผูกพัน บางครั้งมองเห็นลูกตัวเองมีปัญหา ผมก็จะนึกถึงเด็กคนอื่น ๆ
ด้วย อย่างผมเคยเขียนบทความตอนหนึ่ง ไม่รู้ว่าอยู่ในโกลด์ฮิป หรือ ไทยโกล์ด
ยามค่ำคืน ที่ผมเดินข้ามสะพานลอย บางครั้งผมเห็นเด็กนอนคุดคู้ขอทาน ผมนึก
ถึงลูกผมขึ้นมาทันที ลูกผมนอนแต่หัวค่ำ กินอาหารอิ่ม นอนในห้องแอร์ ปลอดภัย
ได้เรียนหนังสือ โรงเรียนดี ๆ แต่ทำไม เด็กคนอื่น ๆ ถึงไม่มีโอกาสเช่นนี้บ้าง

ผมนึกถึงสมัยเรียน ประเทศไทยเรา ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว สินค้าส่งออกของเรา
มี ข้าว ไม้สัก ยางพารา แต่เมื่อผมโตขึ้น มันไม่ใช่ ผู้คนที่รวยกว่า ฉลาดกว่า มีโอ
กาสกว่า และ อีกหลาย ๆ ที่ผมกล่าวถึงไม่ได้ ฉกฉวยโอกาส เพื่อตนเอง เพื่อครอบ
ครัว เพื่อลูกหลาน เพื่อนฝูง ทำไม่ครับ เมืองไทย ในน้ำมีปลา ในนามีข้าวแต่ผู้คน
ส่วนใหญ่ ยังยากจน ค่นแค้น เดินดูตามเสา ตามผนัง สะพานลอย ตู้โทรศัพท์ มีแต่
ประกาศให้เงินกู้ ช้ำครับ ช้ำใจเป็นอย่างยิ่ง

น้อง ๆ หลายคน ยังหนุ่ม ยังสาว ยังมีเวลา ผมว่า นะครับ เล่นทอง เล่นน้ำมัน เล่นหุ้น
เป็นงานอดิเรก เถิดครับ อย่าเล่นมาก เอาเวลาทำในสิ่งที่รับผิดชอบเป็นหลักดีกว่า
อย่าเสียเวลาอีกเลย เมื่อน้อง ๆ อายุเท่าผม คือ 54 ปี น้องจะรู้ว่า เวลามีค่าเหลือเกิน

วันนี้ผมไม่ค่อยสบาย ก็พักผ่อน ทานยา หลบเลี่ยงอากาศร้อน ยามนี้ผมลืมตัวไป
ว่าแก่แล้ว ไปเดิน เจเจ รอบใหญ่ กลางแดง บ่ายโมง โดนแดดร้อนเผาจน ไม่สบาย
รักษาตัวกันนะครับ หน้าร้อนอย่างนี้ เจ็บคอ เป็นไข้ ครั่นเนื้อครั่นตัว หวัดแดดครับ
ระวังกันไว้ ครับ
pidmandom

spacer
ตอบ เรื่อง:

น้อง ๆ หลายคน ยังหนุ่ม ยังสาว ยังมีเวลา ผมว่า นะครับ เล่นทอง เล่นน้ำมัน เล่นหุ้น
เป็นงานอดิเรก เถิดครับ อย่าเล่นมาก เอาเวลาทำในสิ่งที่รับผิดชอบเป็นหลักดีกว่า
อย่าเสียเวลาอีกเลย เมื่อน้อง ๆ อายุเท่าผม คือ 54 ปี น้องจะรู้ว่า เวลามีค่าเหลือเกิน

:01 :06 :02 :01

Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
ยังจำสุภาษิตสมัยเรียนหนังสือชั้นประถมได้ไหมครับ ตีงูให้แก่กากิน กากินแล้วบินหนี โทษนี้ บ่อเป็นคุณ โลกสมัยเปลี่ยนแปลงไป แต่คนก็ยังไม่เปลี่ยนไปเท่าใด
สุภาษิตนี้ ก็ยังใช้ได้อยู่แบบ ไม่ล้าสมัย ครับ

ร้อน ๆ อย่างนี้ ผมเคยคุยกะเพื่อน บ่นให้เพื่อนฟังว่า ค่าไฟเดือน มีนาคม ที่ผ่านมา
ปาเข้าไป 5 พันกว่าบาท แล้วเดือนเมษายน จะเป็นเท่าไร แถม ค่าเอฟที ขึ้นอีก
หน่วยละ 30 สตางค์ พูดแบบตรงไปตรงมานะครับ ตั้งแต่ตั้งรัฐบาลชุดนี้มายังไม่เห็น
มีอะไรถูกลงเลยสักอย่าง มีแต่แพงขึ้น ผมไม่ย้ำตัวบุคคล ใด ๆ นะครับ แต่ผมบ่น
ในฐานะประชาชนคนไทยคนหนึ่ง ซึ่งได้รับความเดือดร้อนจาก ข้าวของแพง

เมื่อวานผมก็วางแผนจับจ่ายของกินของใช้ในบ้าน ว่าแล้วก็ยกกันไปแมคโครทั้ง
ครอบครัว สิ่งแรกที่มองหา ไข่ไก่เบอร์ 2 แผงละ 86 บาท ถ้าเป็นห้างสะดวกซื้อ
ก็ราว ๆ 130 บาท ++ ไปหาซื้อปลากระบอกจีน สัก 1 ตัว ตัวใหญ่ ๆ ชั่งเสร็จก็ราว
ตัวละ 140 บาท หากเป็นตลาดทั่วไป หรือ เยาวราช ที่นึ่งเสร็จแล้ว ตัวละ 280 บาท
ในราว นะครับ ก็ บวก 1 เท่าตัว หาซื้อผักเพื่อมาต้มกระดูกหมู หน้าร้อนอย่างนี้
ก็หาผักที่มีมีฤทธิ์เย็น มาต้ม เหลือบไปเห็นปลาอินทรีย์ ที่หั่นแล้ว มีไข่คาอยู่ อด
ไม่ได้ ซื้อมาสัก 3 ชิ้น ก็หลายตังอยู่ แต่เมื่อเปรียบกับห้างสะดวกซื้อยังถูกกว่าเยอะ
เออหนอ อาหารปลา ก็ เต้าหู้ไข่ตรานางพยาบาล ต้องตรานี้ด้วยนะ ไม่งั้นปลาไม่กิน
ปลามันฉลาดนิ ยี่ห้ออื่น เคยลองกิน ก็อร่อยสู้ยี่ห้อนี้ไม่ได้ แสดงว่าปลามันก็ฉลาด
มีรสนิยมนะ ผมก็พยายามดูว่าทำไม ก็พบส่วนผสมไข่ไก่ ซื่งยากแก่การพิสูจน์
ว่าเปอร์เซนต์ที่พิพม์ไว้ที่ภาชนะบรรจุ ตรงกันไหม เพราะคงไม่มีหน่วยงานใดวิจัย
หรือเอาไปสุ่มตรวจ มองหาไก่ไทย ไม่มีขาย คงต้องไปตลาดสด ยามนี้ ไก่ไทย
ต้มฟัก ใส่มะนาวดองลงไปหน่อย ทานกับข้าวร้อน ๆ ก็อร่อยนะครับ ลดร้อนใน
ได้ด้วย มองไปเห็นทุเรียน โห ร้อนอย่างนี้ แม้อยากรับทานใจแทบขาดแต่ คอ
เจ็บยังไม่หาย ยังจับไข้อยู่เลย เป็นหวัดแดด ก็ขอผ่าน เหลือบไปเห็น น้อยหน่า
โห ลังแรก มีแต่ลูกเล็ก ๆ เบี้ยว ๆ เนื้อคงน้อย เอยังมีลังใหม่นี่นา ลองยกลังแรก
ลง โห ลังสอง ใบใหญ่ ๆ ตรึมเลย เต่ง ๆ สวย ๆ กลม ๆ ไม่เบี้ยว แต่คัดมาได้ไม่ถึง
5 ลูก ข้างล่างมีแต่ลูกเล็ก ๆ เบี้ยว ๆ อีกแระ แสดงว่า เกษตรกรไม่ซื่อแระ หรือ คน
กลางปลอมปน เอาใบใหญ่ปิดหน้าไว้แค่ ชั้นเดียว ราคาก็แพง แต่ไหงซ่อนลูกเล็ก
ๆ ไว้รอง ๆ ไม่รู้จักยรรยง ซะแระ ซื้อของตอนหลัง ๆ ดูโดยละเอียด เสียเวลาอีกนิด
ใช้เงินแล้วคุ้มค่าเงินที่หามาด้วยความลำบาก

แต่ขากลับแวะเติมน้ำมันเบนซินซะหน่อย โห เศษ 3 ส่วน 4 ถัง 1200 บาท แม่เจ้า
สมัยขับรถใหม่ๆ น้ำมันลิตรละ 10 บาท เดี๋ยวนี้ 40 กว่าแล้วเหรอ ยังอดสงสัยไม่ได้
สมัยค่าเงินบาท 40 กว่าบาท ต่อดอลล่า น้ำมันไนเม็กบาเรลละ 110 ดอล น้ำมันก็
ลิตรละ 40 กว่าบาท ตอนนี้ เงินบาทไทย ราว 31 บาทต่อดอลล่า ไงราคาเท่ากันได้
คำตอบเหรอครับ เราเทียบราคาขายกับสิงคโปร์ หรือไม่ก็ ค่าการกลั่นแพงขึ้น ค่า
การตลาดบวกน้อยลงด้วยซ้ำ ทำนองนี้ ชาวบ้านอย่างผมไม่เข้าใจหรอกครับ

กลับมาบ้านร้อนอบอ้าว อยากเปิดแอร์ใจแทบขาด โอ แต่เดือนนี้ งานเข้าน้อยรายได้น้อยลงไปเยอะ แม้พอขายปลาทองได้ แต่ปลาส่วนใหญ่ยังโตไม่ทัน ไหนจะ
ซื้ออ่างไฟเบอร์เพิ่มขึ้น ใบละ 3 พันบาท ค่าลูกไรเดือนละ 6 พันบาท ต่อตู้กระจก
ไว้ต้อนรับลูกค้า อีก 4 พันบาท หากเจอค่าไฟ อัตราใหม่ คงเกิน 6 พันบาทแน่
คิดถึงเพื่อนมันแซวว่า เมริงเปิดแอร์ 19 องศาเลย แล้ว เมริงพ่อแม่ลูก มานอน
ห้องเดียวกัน แอร์อีก 2 ตัว ไม่ต้องเปิด ส่วนกลางวัน เมริงเอาคอมพกพา ไปใน
ห้าง นั่งทำงานในห้าง ประหยัดแอร์ ประหยัดไฟ เย็น ๆ เมริงค่อยกลับบ้าน หรือ
นัดครอบครัวไปเจอกันในห้าง ดึก ๆ ค่อยกลับ ไม่ต้องเปิดไฟ ไม้ต้องเปิดพัดลม
ห้องน้ำก็ฟรี ผมขำนะครับ แต่นั่นเป็นทางเลือกที่ดี วันนี้ คิดขึ้นได้ อากาศร้อน
ตู้ปลา 4 ตู้ ปิดไฟ มันทุกตู้ ให้อาหารถึงเปิด หลอดไฟทุกหลอด ปิดให้หมด

ประหยัดอย่างนี้แล้ว ก็ยังเจอจนได้ ค่าน้ำมัน ค่าแก๊ส ที่ผมพยายามหาทางเลือก
ที่ถูก ก็ยังขึ้น ตอนนี้เริ่มมีปัญหา รถวิ่งเร็ว เครื่องมะเป็นไร แต่ถ้าเบาเครื่อง หรือ
รถติด รถจะดับ จูนอย่างไร ก็ไม่หาย ยังกลุ้มอยู่ พอรถติด ต้องเปลี่ยนมาใช้น้ำมัน
พ่อเจ้าพระคุณ รถผมมันซดน้ำมันแบบไม่เกรงใจ 6 กิโล ลิตร เข็ดแล้ว รถหัวหรั่ง
ต่อไป ซื้อรถยุ่นปี๋ ดีกว่า ใครทราบบ้างที่ไหนจูนแก๊ส รถเก่ง ๆ ช่วยแนะนำที

เลี้ยงปลาในกรุงเทพ ค่าน้ำแพง ต่อนี้ เก็บไว้ไม่กี่ตัว ที่เหลือส่งไปฟาร์ม โตแล้ว
ค่อยไปซื้อกลับมาขายดีกว่า

ทั้งงานบริษัท เลี้ยงปลา ทำอีกหลาย ๆ อย่าง ก็พอดำรงชีพอยู่ได้ อ้อ ยังโชคดดี
ได้กำไรจากหุ้น แต่ทองคำ ไม่แตะอีกเลย แพง ต้นทุนสูง ราคาไม่เป็นธรรม ไม่
มีใครจริงจังในการควบคุม ความไม่เป็นธรรม และ อื่น ๆ อีกมากมาย แม้แต่ อัตรา
แลกเปลี่ยนเงิน ก็ไม่เว้น แต่จะไม่ขยายความให้มากกว่านี้

นั่งคิด เดือนหน้า พฤษภาคม ไม่มีงานเลย กว่าจะมีงานอีก โน่น สิงหาคม เวลา
3 เดือน ช่วงนี้ พอมีแต่น้อยมาก คงต้องฟิตรถดี ๆ แล้วไปตามฟาร์ม หาปลา
สวย ๆ มาเพาะเลี้ยง เพื่อเสริมรายได้ ตุลาคมนี้ อาจต้องเดินทางไปฮ่องกง
ก็อยากเจรจา หาพ่อค้าปลาเพิ่มอีกสัก รายสองราย

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ ก็เพราะ ยามนี้ แพงทั้งแผ่นดิน ไม่มีใครช่วยเราได้หรอก
นอกจากเราต้องช่วยตัวเอง ยามใด ที่เขาต้องการเรา เขาก็อ้างประชาชน
ยามใดเขาเป็นใหญ่แล้ว เขาก็ลืมพวกเรา ฮา ครับ ฮา
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
วันนี้โทรหาเพื่อนหลายคนปรึกษาเรื่องรถ หาสาเหตุ ที่รถดับ และ แก้ไขให้ถูกต้อง
จากครั้งที่แล้ว เปลี่ยนกรองอากาศ เปลี่ยนหัวจ่ายแก๊ส เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนแม้
กระทั่งคอยจุดระเบิด หมดไปราว 8 พันบาทเศษ จำตัวเลขแน่นอนไม่ได้ แต่ก็ไม่หาย สักที พอรถติด หรือ เดินรอบต่ำ รถดับ เป็นงี้ เรื่อยมาก วันนี้เลยต้องหาความ
รู้ โทรหาเพื่อนหลายคน สุดท้ายพบคนหนึ่งให้ความรู้ดีมาก เขาถามคำเดียว ตอนใช้
น้ำมันรถมีปัญหาไหม ผมบอกไม่มี เขาแนะนำทันที ลองหาที่จูนแก๊สใหม่ แล้วเช็ค
ด้วยว่า รถเราจูนด้วยระบบอะไร จะได้แนะนำให้ไปจูนที่ มีระบบเดียวกัน

ผล คนจูนบอกว่า พี่ครับ รถพี่ ที่รอบต่ำ 1 พันรอบ แต่ เขาจูนค่ารถพี่ที่ 600 รอบ เท่านั้นเอง พอรถติด เดินรอบรถพี่ต่ำลง แก๊ส ที่จ่ายมา ไม่พอกับอัตราการเร่ง
เครื่องก็ดับ แต่ตอนพี่เร่งเครื่องแรง ๆ รอบสูง ๆ แก๊ส มาถึง ก็ไม่ดับ ส่วนตอนออก
ตัวรถอืดมาก ๆ ต้องเหยียบมากขึ้น กว่ารถจะออกตัวได้ และ บางที รถกระตุก เพราะ แก๊ส จ่ายมาไม่ทัน

กว่าจะจูนเสร็จ เขาขับรถถอยหน้าถอยหลัง เข้าซอง วิ่งเร็ว วิ่งช้า รอบพระราม 9
หนึ่งรอบ เต็ม ๆ เห็นผลทันตา ก่อนกลับ เขาให้ไปลองขับด้วยตัวเอง ผลไม่ดับ
แต่ค่าจูน 5 ร้อยบาท ปกติ 3 ร้อยบาท ที่เก่า ถ้ารู้แต่แรก มาที่นี่เสียดีกว่า คิดแต่
ว่า ติดตั้งที่ไหน ก็จูนที่นั่น หารู้ไม่ว่า ที่เขาจูนรอบเราต่ำเกินไป อาจเกิดจากซอฟ
แวร์ ไม่ได้มาตรฐาน หรือ ก๊อป มาไม่ดี นี่แหละครับ เล่าสู่กันฟัง เผื่อเกิดประโยชน์
แก่คนที่มีปัญหาเดียวกัน ครับ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
ตั้งแต่จำความได้ แม่พาไปเดินตลาดสามย่านบ่อยมาก ๆ ผ่านแผงปลาทีไร กลิ่นแรงมาก ๆ จากการที่ ที่บ้าน พ่อเป็นคนรักสะอาดมาก ๆ พ่อไม่เคยอยู่เฉย แม้ต้องทำงานบริษัท แต่เมื่อกลับมาบ้าน พ่อจะถูบ้าน ล้างหน้าต่าง ล้างห้องน้ำ ขัดมุ้งลวดสะอาด ไม่เคยมีหยากไย่ หรือ ผุ่นละอองในบ้าน ญาติบางคนมาบ้านมาเห็นพ่อถูบ้าน มักเตือนพ่อว่า พ่อเป็นผู้ชาย ถูบ้านแบบนี้อายเขานะ แต่พ่อก็ทำมาตลอด จน
บางครั้งผมพาเพื่อนมาบ้าน หรือ พาสาวมาบ้าน พ่อก็ยังถูบ้านเช็ดบ้าน ด้วยไม่อาย
เลย กลับกันผมกลับอาย แต่เมื่อผมเป็นพ่อคน ผมก็ทำตามที่พ่อเคยทำ ถามว่าอาย
ไหม ผมไม่อาย สมัยก่อน เขาบอกกันว่า งานบ้านเป็นงานของผู้หญิง แต่เดี๋ยวนี้ คง
ไม่ถูกต้องตามนั้นแล้วกระมัง กลับมาเรื่องตลาด เมื่อผมไปตลาดผมมักมองว่าตลาด
สกปรก ทำไมเปียกแฉะตลอด เวลา แต่ ตลาดสามย่านสำหรับผม เมื่อเติบใหญ่ ผม
ว่ายังสะอาดกว่าตลาดอื่น ๆ อีกมากมาย มีการพัฒนาเรื่อย ๆ สะอาด ไม่ค่อยมีกลิ่น
เหม็น ตรงกันข้าม เมื่อแม่พาผมมายังตลาดคลองเตย ครั้งแรก ตอนนั้นเด็กมาก
รู้สึกหายใจไม่ทั่วท้อง จะเป็นลม แม่คงสังเกตุได้ รีบจับจ่ายและพาผมกลับบ้าน

หลัง ๆ เมื่อออกจากงานมา รายได้ไม่สูงดังเดิม ดังนั้นผมจึงต้องไปตลาดคลองเตย
กับภรรยา เป็นประจำ บางครั้งก็เอาเปรียบคือ เปิดแอร์รอในรถ บางครั้งทนไม่ได้เห็น
ภรรยา หิ้วของหนัก ก็แบ่งกันออกไปซื้อ ส่วนใหญ่ผมก็ยังคงเอาเปรียบคือ ไปซื้อ
ผลไม้ ส่วนภรรยา ไปซื้อ ผัก หมู เนื้อไก่ ไข่ไก่ เมื่อวานเป็นอีกวัน แดดร้อนมากๆ
ตลาดคลองเตย สกปรกเหมือนเดิม หายใจไม่เต็มปอดเลย ถนนหนทางเฉอะแฉะ กลิ่นเหม็นคาวปลา จาก รถขนปลามาลง ขนกุ้งมาลง น้ำเน่าเจิ่งนอง เหม็นมาก ๆ
ผักที่ถูกเด็ดทิ้ง กองเน่าจนกลายเป็นโคลนตม ลื่น เดินไม่ดี จะล้มเอาด้วยซ้ำ แถม
น้ำที่รดเนื้อหมู รดผลไม้ ลดผัก ไหลเจิ่ง แดดร้อน ๆ กลิ่น ระเหยฉุน มาก ๆ ผม
แปลกใจ การท่าเรือแห่งประเทศไทย มาก ๆ ไม่เคยมาดูแลเลย ส่วนบริษัทเอกชน
ที่ดูแลผลประโยชน์ ก็ไม่เคยสนใจ แถม กทม ก็ไม่ค่อยเห็นมาทำความสะอาด

คงต้องพึ่งพากระทรวงสาธารณสุข มาดูแลแล้วกระมัง ตลาดได้ชื่อว่าเป็นแหล่งอาหาร ของสังคมไทย หากปล่อยให้สกปรก มา 50 ปี ไม่มีการพัฒนา ไม่ว่าทั้ง
ความสะอาด ระเบียบการวางสินค้า การจอดรถ และ อื่น ๆ อีกมากมาย ใครที่เคย
ผ่านไปยังตลาดคลองเตยคงทราบดี หรือ เป็นความเคยชิน ชาชิน ของผู้หลักผู้ใหญ่
ในเมื่องไทยก็ไม่ทราบได้ หากมีหรือ เกิดโรคระบาด ผมว่า ตลาดนี้ น่าจะสุ่มเสี่ยง
มาก ๆ โดยเฉพาะหน้าร้อนอย่างนี้ แถม แมลงวัน หนูท่อ ตัวเบ้อเริ่มเทิ่ม วิ่งกันเกลือน ยังไม่รวมปีเตอร์ สัตว์โลกล้านปี และ สารพัดแมลง อันเป็นพาหะนำโรคต่าง ๆ
ยุงก็อย่าได้พูดถึง เย็น ๆ ลองมาเดินดูครับ ยิ่งตอน ตี1 ตี 2 สินค้ามาลง โห กลิ่น
ตลบอบอวลเลยครับ

ก็หวังว่าจะมีผู้เกี่ยวข้องผ่านมาอ่าน และ ช่วยปรับปรุงตลาดสดคลองเตยให้สะอาด
ถูกอนามัย ไม่ส่งกลินเหม็นรบกวน ลูกค้าอย่างพวกผม ครับ
.
.
.
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Goldhips Board » ห้องนั่งเล่น ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3 ... 35, 36, 37 ... 54, 55, 56  ถัดไป
หน้า 36 จาก 56

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

[ ข้อความที่โพสต์ในกระดานสนทนานี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวข้องกับความรับผิดชอบของทางเว็บไซต์ ]

Copyright 2007 | Goldhips.com | All Rights Reserved.

.
. . .