. .
Logo
. มังกรจีนมังกรไทย Go back
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Goldhips Board » ห้องนั่งเล่น ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3 ... 105, 106, 107 ... 165, 166, 167  ถัดไป
ผู้ตั้ง ข้อความ
Mr.Yanyong
< สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 447
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
อะไรที่ขึ้นราคาไปแล้วลงยากนะครับ วันนี้ ต้องคุยเรื่องไข่ต่ออีกแล้วครับ ผลพวง
จากเมื่อปีที่แล้ว ไข่เบอร์ 0 ขึ้นไป กว่า 200 บาท ตั้งแต่เกิดมาก็เพิ่งเจอ จนต้องมี
การขายไข่ไก่ราคาถูก จากเบทาโกร เมืองไทยเรา 70 กว่า จังหวัด น้ำท่วมไม่กี่
จังหวัด คำถามคือ ทำไม ไข่ราคาแพงขึ้น แถม ที่น่าประหลาด คือ ต้องสั่งซื้อน้ำ
ดื่มจาก มาเลเซีย ยังมีอีกหลายเรื่อง รวมทั้งน้ำมันพืช น้ำตาล แต่ไม่ขอขยายมาก

ยุคไข่แพงทำให้เต้าหู้ไข่แพงไปด้วย เช่น เต้าหู้ไข่ตรานางพยาบาล หลอดละ 6บาท
ขึ้นไป 8 บาท คิดเป็น 33.33 เปอร์เซนต์ แต่ตอนนี้ ไข่ไก่เบอร์ 0 ลดลงมาปกติ
เหลือ 100 บาท แต่เต้าหู้ไข่ก็ยัง หลอดละ 8 บาท อาจมีคน ข้าง ๆ คู ๆ ว่า ไม่แพง
หรอก อันนี้ช้ำใจครับ แต่มีบางคน เหตุผลพอฟังได้ น้ำมันแพง ค่าขนส่งแพง

เรื่องไข่ ที่ไม่ใช่ไข่ ๆ อีกต่อไป ครับ

หลายคนยืนยัน สินค้าไม่แพง เฮ้อ เมษาแล้วนะครับ เงินเดือนใหม่ 15000 บาท
ค่าแรงใหม่ 300 บาท นำร่อง ใน บางจังหวัด แล้วคอยดูครับ ว่า สินค้าจะขึ้นราคา
ตามหรือไม่ คอยดูละกันครับ และ ขอร้อง เถิดครับ ประเภท เถียงตะบันไม่แพง
หรอก อะไรทำนองนี้ เลิกเสียทีเถิดครับ ตาสว่างสักที อย่าทำตัวเป็นบัวใต้น้ำรังแต่
จะเป็นอาหารเต่า อีกต่อไปเถิด ครับ
pidmandom

ตอบ: 2058
คติพจน์: การแข่งขันวัดกันที่สถิติ การลงทุนวัดกันที่ใจ
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
Mr.Yanyong พิมพ์ว่า:
ขอให้ทุกคนน้อมรำลึกถึง บรรพบุรุษ ของเรา ด้วย นะครับ และ ทำบุญส่งไปให้
ท่านทุก ๆ คน ครับ

เพิ่มอีกนิด วันเชงเม้ง มักมีฝนตก นิดหน่อย เขาว่ากันว่า ลูกหลาน ไหว้ปู่ย่าตายาย
ได้เพบกัน ร้องห่มร้องไห้ กัน จนฟ้ามิอาจกลั้นน้ำตา ไว้ได้ ครับ

:01 เพิ่งไปเชงเม๊งกลับมา ฝนตกพรำๆด้วยคร๊าบอาจารย์

การแข่งขันวัดกันที่สถิติ การลงทุนวัดกันที่ใจ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมเพิ่งไปเที่ยวชายทะเล ไปเอาวันจันทร์เช้า กลับวันอังคาร
เพื่อเลี่ยงรถติด ขาไปรถไม่ติดมาก แต่วันอังคารที่ผ่านมา รถขาเข้าติดมาก สิ่ง
ที่เห็นคือ รถคอนเทนเนอร์ ชนกับรถเก็ง และ รถกระบะ พบ 2 อุบัติเหตุ ทำให้
รถติดยาว ตั้งแต่ พระราม 2 ถึง ทางขึ้นทางด่วน ขาเข้ากรุงเทพ ปกติ พอรถมาก
เข้า ก็ทำความเร็วไม่ได้ การวิ่งรถ หน้ารถคอนเทนเนอร์ หรือ รถบรรทุกหนัก ขอ
ให้หลีกเลี่ยงครับ เพราะรถเหล่านี้ บรรทุกน้ำหนักมาก และ เกิน เสมอ ดังนั้นหาก
มีการเบรคกระทันหัน รถพวกนี้ มักเบรคไม่อยู่ สังเกตง่าย ๆ คือ รอยล้อรถ บนถนน
รอยยางบดถนน เป็นเส้นสีดำ นั่นแหละครับ เป็นรอยไถล ผมเอง ขาไปก็เกือบไป
มัวแต่มองรถป้ายแดงยี่ห้อใหม่ เกือบเข้าไปสีเสียแล้ว เพราะความอยากดูรถใหม่
ส่วนขากลับ ถนน แบ่งเส้นสีเหลือง เกาะกลางถนน มันกว้างมาก ความทึ่ขับมานาน
นึกว่าเป็นอีกเลน เพราะไหล่ถนนกว้างมาก ๆ ก็เลยขับเข้าไป ความเร็วประมาณ 100

พอรถเริ่มติด ผมแทนที่จะลดความเร็ว กลับเร่งว่าจะแซงขวาขึ้นไป ก็เกือบเบียดรถ
ที่เขาแล่นอยู่ในเลนขวาสุด แทนที่จะลดความเร็ว แล้วขอทางเบี่ยงเข้าเลน นี่แหละ
ครับ ความประมาท ขับรถทางไกล เร็ว ๆ มันเกิดอาการเหม่อ ยิ่งทานอิ่ม ๆ แล้วมา
ขับรถ ทั้งเหม่อ ทั้งง่วง เกือบไปแล้วครับ ทั้งขาไป ขากลับ ดีว่า พระคุ้มครอง

สองข้างทาง ชาวบ้านนำผลไม้ มาขาย ราคาก็เป็นธรรมดี ครับ ผมแวะซื้อ น้ำตาล
สด ขวดละ 20 บาท แต่ก่อนแวะ เข้าร้านแม่กิมไล้ ซื้อ 3 ขวด 100 บาท เฮ้อ ราคา
ต่างกันมาก ๆ ถัดมาหน่อย เจอแม่ค้าปอกลูกตาล ก็แวะเข้าไป ขอลูกตาลอ่อน ๆ
เขาก็ดีมาก ปอกให้สด ๆ เลย 3 ถุง 100 บาท เอามาต้มน้ำตาล ใส่ตู้เย็น อร่อย ดี
ครับ ร้อน ๆ อย่างนี้

ไปชายทะเลคราวนี้ ทั้งกุ้ง หอย ปู ปลา กินครบ ครับ ราคาก็ไม่แพง ชาวบ้านแถวนี้
เขาทำอาหารอร่อย ยกตัวอย่าง แกงส้มกุ้ง ชะอมไข่ นะครับ เขาทอดไข่กะชะอมได้
เกรียม มาก ๆ แต่ไม่ไหม้ นะครับ แถมน้ำต้มยำ ยังโขลกกุ้งละเอียดเข้าไปอีก ทำให้
เข้มข้นมาก ๆ รดเปรี้ยว ก็ไม่ได้ใส่แต่มะขาม เขายังใส่มะนาวเข้าไป พร้อมพริกขี้หนู
สวนบดละเอียด คำแรก สำลักเลยครับ ไม่ใช่ไม่อร่อยนะครับ เปรี้ยวนำ เผ็ดรอง เค็ม และ หวาน ตามลำดับ อร่อย มาก ๆ ครับ

ที่บรรยายมา เพื่อให้พวกเราเตรียมความพร้อมในการไปเที่ยวนะครับ หยูกยา ต้อง
นำไปให้พร้อม มีดปอกผลไม้ เสื้อผ้า ยากันยุง สารพัด ครับ แต่ที่สำคัญ ขับรถต้อง
ระวัง อย่าได้ประมาท ครับ ต่างจังหวัด ขับนาน ๆ ไอร้อนผ่านหน้ารถเข้ามา มันทำ
ให้เหม่อหรือ หลับใน ได้นะครับ นาน ๆ ที ดื่มพวกน้ำชูกำลังด้วย ก็จะดี ทำให้ไม่
ง่วงครับ แวะปั๊ม ล้างหน้า ล้างตา ดื่มกาแฟ พักผ่อนบ้าง สำหรับการขับรถทางไกล
นะครับ ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยงสงกรานต์นี้นะครับ เติมพลังเพื่อต่อสู้ชีวิต
ต่อไป ในภาวะ แพงทั้งแผ่นดิน ครับ
auntnextdoor
< แฟนพันธุ์แท้ >

< แฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 188
spacer
ตอบ เรื่อง: สวัสดีค่ะ
พักผ่อนมาแล้วคงมาบ่นให้หลานๆฟังอีกนะคะ รอ อ่านตอนต่อปายค่ะ
Mr.Yanyong

spacer
ตอบ เรื่อง:
วันนี้ สาย ๆ จะไปเยี่ยมญาติผู้ใหญ่ ซึ่งเหลือ น้อย เต็มที ท่านเองก็คงอยากพบปะ
หน้าเรา เพราะเวลาท่านเหลือน้อยเต็มที ก่อนคิดถึงตัวเอง ก่อนไปเที่ยว ให้คิดถึง
พ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ เสียก่อนนะครับ เสียเวลาไม่นาน หรอกครับ เพราะสักวันเรา
ก็คงต้องอยู่ในสถานะเดียวกับท่าน แล้วคำพูดบางคำของวัยรุ่นสมัยนี้ จะโกรธ
จะเกลียดผู้ใหญ่ท่านไหนเพียงไร อย่าใช้คำว่าไอ้แก่เลยครับ ขอเสียทีเถิด ในหลาย
วงการ ผมได้ยินคำนี้แล้ว บอกตามตรงไม่มีความสุข เป็นความอเนจอนาจใจครับ
มิใช่โกรธนะครับ แต่ได้เห็นความก้าวร้าว ของวัยรุ่นบางคน แล้วนึกถึง บิดา มารดา
ญาติพี่น้องเขา หากมาได้ยินเขาก้าวร้าวเช่นนั้น มันก็คงกระทบจิตใจ เช่นเดียวกับ
ที่ผมได้รับฟังมา

วันนี้อีกเช่นกัน เอาคำผู้ใหญ่มาเล่าสู่กันฟัง และ ประยุกต์ นะครับ อ่านไปคิดไปนะ
ว่าผมแฝงความนัยไว้เช่นไร

แมลงวันตอมขี้ เป็นวจี โบราณ ที่ผู้ใหญ่มักเปรียบเทียบให้เด็ก ๆ ฟัง แต่ผมจะไม่
ขยายความมาก แค่สรุปว่า มีแต่แมลงวันเท่านั้นที่ตอมขี้ แต่ที่แมลงวันทำเช่นนั้น
ก็เพื่อหาอาหาร และ วางไข่ เช่นเดียวกับ ขี้หมู ซึ่งมักมีหนอนขี้หมู เกิดจากแมลง
วันนั่นเอง แต่หนอนขี้หมู นั้น ยังมีค่า สามารถนำมาเป็นอาหารปลาได้ ปลากินแล้ว
อ้วนท้วนดีมาก ๆ

เช่นเดียวกัน คนดี ๆ คงไม่สัญจรเข้าใกล้ หรือเกี่ยวข้องกับคนชั่ว นอกจากจะใช้ประโยชน์เช่นแมลงวัน (ได้ประโยชน์จากการนั้น)

ผมเองโดยส่วนตัวได้ลิ้มรส พระธรรม และ ได้ปฎิบัติธรรม แม้ยังไม่สามารถเปรียบ
เทียบเท่ากระพี้ แต่ก็เห็นแสงสว่างรำไร บ้าง แม้ยังไม่สว่างมากนัก คงต้องอาศัย
เวลาอีกมาก หรือ อาจหลายชาติ ก็เป็นได้ คงเป็นเพราะแรงจิตอธิษฐาน ในแต่ละ
ชาติสะสมกันมาทำให้ ได้พบสหายธรรม ได้พบพระอาจารย์ ได้ปฎิบ้ติธรรม ก็คง
ต้องหาเวลาไปปฎิบัติอีก แต่ก็อีกครับ ไม่มีเวลา ไม่ว่าง ติดธุระ ก็คือ คำกล่าวอ้าง
เดิม ๆ ของผู้คน ต่อเมื่อลุกไม่ไหว ใกล้จะไป ก็คงต้องนอนฟังเทปธรรมมะ

ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง ตลอดเวลาในชีวิตเขา คือ คบกันมาตั้งแต่ประถม 5 เขาไม่เคย
ที่จะหลีกเลี่ยงความชั่วเลย แต่หากเขาก็มีความดีอยู่บ้าง ในบั้นปลายชีวิต อายุราว
55 หรือ 56 ปี ภรรยาได้ชวนเขาไปปฎิบัติธรรม พาเขาไปทำบุญ เข้าวัดเข้าวา วัน
หนึ่งผมไปเยี่ยมเขา เนื่องจาก บ้านเราอยู่ซอยติดกัน พบเขายืนซื้อโรตีหน้าบ้าน
ตัวบวมมาก ๆ เนื่องจาก เป็นทั้งเบาหวาน หัวใจ ความดัน สารพัด แต่เขาไม่เคยใย
ดีชีวิต ภรรยาเขาเล่าให้ฟังว่า เพิ่งออกจากโรงพยาบาลเพราะไม่ได้สติ มาหลายวัน
เย็นวันนั้นผมเตือนเขาว่า อย่ากินโรตีเลย มีเนยมาก ๆ ไม่ดีต่อสุขภาพตัวเอง ตาม
นิสัย เขาต้องแย้งผมเสมอ เขาตอบว่า สั่งให้ใส่เนยน้อย ๆ คืนนั้นผมนั่งคุยกับเขา
เขาบอกว่า หายป่วยคราวนี้ จะไปขี่จักรยาน ออกกำลังกายกับผม ความที่เราคบ
กันมานานจนรู้นิสัยซึ่งกันและกัน (สันดาน) ทำให้ผมยังคงคบเขาได้ เพราะอีกด้าน
เขาก็เป็นคนดี เพียงแต่ ความเจ้าอารมณ์ และ ความคะนอง ที่ไม่เคยเปลี่ยน ทำให้
อายุเขาสั้น หลายครั้งเขามักมาชวนผมไปโน่นไปนี่ เป็นเพื่อน หากผมไม่ไป เขาก็
จะงอน หรือ โกรธ หายไป พรรค ๆ แล้ว ก็มา คืนนั้น ภรรยาเขาทำอาหารให้เขา
ทานหลายอย่าง เช้าวันต่อมา เขาไม่ตื่น จากไปด้วยความสงบ อาจเป็นเพราะ
อานิสงฆ์ ที่ไปทำบุญ ไปปฏิบัติธรรม กับ ภรรยา ผมไม่รู้เลย จนคืนที่สอง เพื่อน
โทรมาบอกว่า เขาตายแล้ว ก่อนเพื่อนโทรมา ผมนั่งดูปลา ราว 1 ทุ่ม ใจสงบ
เห็นเงาทอดมาจากเจ้าที่ (ตี่จู๋เอี๊ย) ไปหน้าบ้าน และ ทอดกลับผ่านหลังมายังศาล
ก็ยังแปลกใจ สักพัก เสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้น เพื่อนโทรมาแจ้งข่าว นี่แหละ
ครับ ชีวิตคนเรา ไม่แน่ไม่นอนว่าใครไปก่อนไปหลัง แต่ทุกวันนี้ เพื่อน ๆ ผมก็
เริ่มทะยอยจากกันไปบ้างแล้ว ทำให้ผมคิดว่า เวลาที่เหลืออยู่มีค่ามาก ๆ ไม่ควร
ปล่อยให้เสียเปล่าไป

ผมคิดว่า เราอยู่ใกล้ชิดคนดี ใกล้ชิดสหายธรรม ใกล้ชิดพระอาจารย์ ชีวิตคงเป็น
สุขและไม่ประมาท อย่าเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน ทำอะไรเพื่อตนเองโดยไม่คิด
ถึงส่วนรวม การกระทำการใด ๆ ตัวเองเป็นสุข คนอื่นเป็นสุข ทำไปเถิด การกระ
ทำใด ๆ ตัวเองเป็นสุข คนอื่นเดือดร้อน โดยเฉพาะคนอื่น ๆ หมู่มาก หรือ ส่วนใหญ่
เดือดร้อน อย่าได้ทำเลย นะครับ เพื่อตัวเอง เพื่อลูกหลาน และ วงศ์ตระกูล ครับ
.
.
.
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Goldhips Board » ห้องนั่งเล่น ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3 ... 105, 106, 107 ... 165, 166, 167  ถัดไป
หน้า 106 จาก 167

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

[ ข้อความที่โพสต์ในกระดานสนทนานี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวข้องกับความรับผิดชอบของทางเว็บไซต์ ]

Copyright 2007 | Goldhips.com | All Rights Reserved.

.
. . .