. .
Logo
. ชวนม่วนชื่น Go back
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Goldhips Board » ธรรมะใส่กระปุก ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3 ... 57, 58, 59, 60  ถัดไป
ผู้ตั้ง ข้อความ
natty
< สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ >

ตอบ: 373
คติพจน์: ความไม่แน่นอนเป็นสิ่งที่แน่นอนที่สุด
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
tree พิมพ์ว่า:

natty พิมพ์ว่า:

ส่วนปัญหาเรื่องการนำส้มโอออกจากห้องเย็น ทางฝ่ายกฏหมายเขาแนะให้พี่ติดต่อไปที่เจ้าของห้องเย็นตัวจริงที่ให้อาหมั่นเช่า
พอดีมีคนช่วยเรื่องนี้ พอเราให้เขาดูหลักฐานทั้งหมด เขาก็มีสิทธิ์อนุญาตให้เราขนสินค้าของเราออกไปได้ไม่ต้องพึ่งตำรวจ ไม่ต้องพึ่งศาล
คู่กรณีอีกฝ่ายก็ได้แต่มองตาปริบๆ เราก็สงสารเขาที่ถูกอาหมั่นหนีหนี้ไปแสนกว่าหยวน เขาคงเศร้ามากๆ

:02 :06 ทรีอาจจะทำวิจัยเกี่ยวกับกฎหมายประเทศสังคมนิยม
กับประเทศเสรีนิยมก็ได้ค่ะ...Case Study ของพี่ Natty ทรงคุณค่า
แก่นักศึกษาวิชานักกฎหมายมากค่ะ...เพราะปกติเราจะศึกษากฎหมาย
Common Law จากอังกฤษและสหรัฐอเมริกา
Civil Law จากเยอรมันและฝรั่งเศส
ส่วนกฎหมายของสังคมนิยม เราไม่เคยศึกษาเลยค่ะ พี่ Natty

:02 :02 Case Study ของพี่ Natty
ทำให้ทรีได้ทราบถึงกฎหมายของประเทศสังคมนิยม
กฎหมายของเขาไม่ได้เป็นอย่างที่พวกทรีคิด
แต่กฎหมายของเขากลับสร้างความ "ยุติธรรม"
ให้แก่ประชาชนและชาวต่างชาติได้อย่างดีเยี่ยม
แม้บางกรณีอาจมีบทลงโทษที่รุนแรงและเด็ดขาดไปบ้าง
แต่ก็เป็นการปกป้องประชาชนที่บริสุทธิ์ของเขาอย่างแท้จริง

:19 :19 ขออนุญาตนำกรณีนี้เข้าปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษานะคะ

:02 :02 สวัสดีค่ะ น้องทรี
ถ้าน้องทรีศึกษากฏหมายจีนหรือประเทศสังคมนิยมอื่นๆจริงๆ
พี่nattyว่าเป็นเรื่องดีมากๆ และน่าจะมีประโยชน์ต่อประเทศไทยเป็นอย่างยิ่ง
ยังจำได้ไหมค้ะเรื่องที่ประเทศไทยเสียเปรียบการค้าเสรีสินค้าเกษตรกับจีนน่ะค่ะ
เรื่องการค้าเสรีไทยจีนนี้พี่ได้ยินคนจีนพูดกันก่อนที่ประเทศไทยจะทำสัญญาประมาณปีกว่า
ตอนนั้นก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะไม่ได้คิดว่าจะต้องมาอยู่ธุรกิจค้าปลีก
เมื่อประเทศไทยทำสัญญาการค้าเสรีสินค้าเกษตรกับจีนก็คงไม่ได้ศึกษากฏหมายของจีนให้ดี
มารู้ตัวภายหลังก็กลายเป็นการเสียค่าโง่ให้จีน เพราะอะไรเหรอค้ะ?
ก็เพราะเขาอนุญาตให้แต่ละมณฑลสามารถออกกฏหมายเฉพาะมณฑลได้เอง
(ต้องไม่ขัดกับกฏหมายหลักของประเทศอยู่แล้ว)
ดังนั้นจึงมีความแตกต่างกันได้ในเรื่องกฏหมายของแต่ละมณฑลค่ะ
การบังคับใช้กฏหมายก็เป็นเฉพาะมณฑลเช่นกัน

ประเทศไทยยอมให้จีนส่งสินค้าเกษตรเข้าเมืองไทยได้โดยเสรีคงคิดว่าไทยจะส่งสินค้าเข้าจีนได้เสรีทั้งประเทศเช่นกัน
ซึ่งจีนเป็นประเทศที่ใหญ่โต วอลุ่มการขายก็ต้องใหญ่มาก ตอนนั้นรู้สึกว่าไทยฝันหวานเลยค่ะ
แต่ครั้นไทยจะส่งสินค้าเกษตรไปขายให้จีนบ้างกลับทำไม่ได้
เพราะเขาอ้างว่ามณฑลที่เราส่งสินค้าเข้าไปนั้นไม่ได้ทำสัญญาด้วยน่ะสิ....:13 :13
เราจะส่งเข้าไปขายได้เฉพาะมณฑลที่ทำสัญญากันเท่านั้น .......แป่ววววว
แต่ของจากจีนทุกมณฑลส่งมาขายให้ไทยได้หมด :09

เรื่องนี้ไม่ทราบว่าทางการไทยได้แก้ปัญหาไปอย่างไรบ้างหรือยัง
ถ้าเรารู้กฏหมายของเขาเป็นอย่างดีการทำสัญญาก็จะไม่ต้องเสียหายอย่างนั้นค่ะ

ผลไม้ไทยที่พี่ขายอยู่นี้ต้องนำเข้าผ่านมาทางกว่างโจวค่ะ
ถึงที่เซี่ยงไฮ้มีท่าเรือแต่การนำเข้าพืชผักผลไม้ทำไม่ได้ค่ะเหตุผลที่ทำไม่ได้มีหลายเรื่องค่ะ
สินค้าไทยที่ส่งมาขายในจีนจัดว่าดีขึ้นกว่าก่อนมากแต่ปริมาณก็ยังกระจิ๊ดริดเมื่อเทียบกับสินค้าที่จีนส่งเข้าไทย

พี่คิดว่าน้องทรีควรศึกษาเรื่องกฏหมายประเทศสังคมนิยมโดยเฉพาะจีนเป็นพิเศษค่ะ
เพราะดูท่าทางจีนจะเติบโตต่อไปอีกนานค่ะ ไทยกับจีนอาจจะมีการติดต่อกันในหลายๆเรื่องมากขึ้นด้วยค่ะ

ปัญหาส้มโอของพี่ก็เรียบร้อยไปแล้วโดยฝ่ายกฏหมายของบริษัทเข้ามาจัดการให้ค่ะ
คิดว่าคู่กรณีคงไม่มาราวีกับพี่nattyแล้วล่ะค่ะ เพื่อนๆทุกท่านก็สบายใจหายห่วงได้ค่ะ
ขอขอบคุณน้องทรีและทุกๆท่านเป็นอย่างมากๆเลยค่ะ

:02 :06 :02
tree

ตอบ: 533
spacer
ตอบโดยอ้างข้อความ ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ เรื่อง:
ว๊าว !!! พี่ Natty
ผ่านพ้นอุปสรรคแล้ว
ทรีขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ

:07 :07 พี่ Natty ค่ะ
ภาษาจีนยากมากอะป่าวค่ะ
อาจารย์ที่ปรึกษาแนะนำว่า
หากทรีจะศึกษากฎหมายจีน
ทรีต้องพออ่านภาษาจีนได้ค่ะ :13 :13
natty

ตอบ: 373
คติพจน์: ความไม่แน่นอนเป็นสิ่งที่แน่นอนที่สุด
spacer
ตอบ เรื่อง:
tree พิมพ์ว่า:
ว๊าว !!! พี่ Natty
ผ่านพ้นอุปสรรคแล้ว
ทรีขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ

:07 :07 พี่ Natty ค่ะ
ภาษาจีนยากมากอะป่าวค่ะ
อาจารย์ที่ปรึกษาแนะนำว่า
หากทรีจะศึกษากฎหมายจีน
ทรีต้องพออ่านภาษาจีนได้ค่ะ :13 :13

:02 :02 สวัสดีค่ะน้องทรี
ถ้าสนใจเรียนกฏหมายจีนละก้อ
ที่ปักกิ่งมีเปิดสอนหลักสูตรวิชากฏหมายเป็นภาษาอังกฤษลองดูลิงค์นี้ค่ะ
http://thai.cri.cn/1/2007/09/17/.109166_1.htm

ส่วนลิงค์นี้ก็เรียนภาษาจีนกลางสอนด้วยภาษาไทยค่ะ http://thai.cri.cn/learnchinese/

และลิงค์นี้เรียนภาษาจีนกลางสอนด้วยภาษาอังกฤษ http://www.nciku.com/
น้องทรีลองดูน้ะค้ะ ขอให้น้องทรีประสบความสำเร็จทุกเรื่องที่ปรารถนาและตั้งใจค่ะ :02 :02 :02

ปล.ที่ ม.เกษตรศาสตร์ คณะมนุษยศาสตร์ ก็มีสอนภาษาจีนสำหรับบุคคลภายนอกลอง search ดูน้ะค้ะ

:02 :06 :02
tree

spacer
ตอบ เรื่อง:
สวัสดีค่ะ พี่ Natty

:01 :01 ขอบคุณมากจริง ๆ ค่ะ พี่ Natty
สำหรับแหล่งข้อมูลภาษาจีน :01 :01
tree

spacer
ตอบ เรื่อง:
:02 :02 คิดถึงพี่ Natty
มาดึงกระทู้รอพี่ Natty ค่ะ
.
.
.
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Goldhips Board » ธรรมะใส่กระปุก ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3 ... 57, 58, 59, 60  ถัดไป
หน้า 58 จาก 60

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

[ ข้อความที่โพสต์ในกระดานสนทนานี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวข้องกับความรับผิดชอบของทางเว็บไซต์ ]

Copyright 2007 | Goldhips.com | All Rights Reserved.

.
. . .